ดูแลรถกันยังไงบ้างครับ ทุกคน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 9 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เพื่อนๆ แต่ละคนดูแลรถกันยังไงบ้างครับ ขอความรู้หน่อย ทั้งรถ n/a และ โบ ล้างรถกันยังไง บ่อยแค่ไหน

ตัวผม ไม่ค่อยล้างหรอกครับ เปื้อนถึงล้างที เน้นไปทางเอาพวกแว๊ก ลงแล้วเอาผ้าคลุม พอจะ ขับก็เช็ดทีมากกว่า

เวลาล้างห้องเครื่อง ก็เอาปแรงสีฟัน เก่าๆ จุ่ม วิกซอล(น้ำยาล้างห้องน้ำ) แปรงตาม พวกคราบน้ำมันโหดๆ เอาถุงพลาสติก ปิด กรองเปรือย อะไรทำนองนี้ ล้างเสร็จก็ พ่น Sonax ที่เหล็ก ต่างๆ เพื่อกินสนิม

ไม่ค่อยได้เข้าคาร์แคร์เลย นานๆ จะเข้าไปให้เค้าเคลือบสีสักที

2. ช่วงว่างๆขยันๆ ก็ล้างมันทุกวัน แต่ก็ต้องลงแว๊กซ์บ่อยขึ้น

ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน ล้างไม่ไหวละ เช็ดเสร็จปุ๊บฝนตกปั๊บ ไม่มีหลังคาโรงรถซะด้วย
    เอาไว้วิ่งมาเลอะๆหน่อยค่อยล้างละกัน สี่ห้าวันล้างที

ห้องเครื่องไม่ค่อยอยากล้างบ่อยๆ เพราะบางทีล้างแล้วมันจะป่วยๆไปแป๊บนึง ล้างทีลุ้นชะมัด

3. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ส่วนมากมายล้าง ขัดเคลือบอ่ะรับ
    ห้องเครื่องไม่ยุ่งเลย กลัว งานเข้า

4. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมล้างอาทิตย์ละ2ครั้งแต่เคลือบทุกครั้ง มีช่วงนี้ที่ล้างอาทิตย์ละครั้งเพราะฝนตกบ่อย

ส่วนห้องเครื่องนานล้างที ถ้าไม่เจอโคลนหรือฝุ่นหนักๆ จะใช้แค่ลมเป่าเอาครับ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ส่วนใหญ่ล้างเองคับ ห้องเครื่องไม่ได้ล้างคับ ส่วนเคลือบตอนนี้ก้อ 2-3เดือนครั้งคับ

6. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ตอนช่วงอยู่บ้าน ล้างบ่อยคับ เปื้อนทีก็ล้างเลย

ล้างเองคับ ไม่ค่อยชอบคาร์แคร์อ่า เหมือนไม่สะอาดเท่าเราล้าง 5555 บ้าแน่ๆๆตรู

เครื่องไม่ถึงกะล้างคับ ส่วนมากเช็ดๆๆเอา

เช็ดบ่อยๆก็เอี่ยมได้นะคับ เพราะมันจาไม่ฝังแน่น

7. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ล้างค่อนข้างบ่อยคับฝนตกก็ล้าง(บ้าป่าวหว่า) บ้านไม่มีที่จอดรถจอดข้างถนนด้วยอ่ะ

ที่สำคัญจอดข้างร้านกับข้าวตามสั่ง ไอน้ำมันเพียบไม่ล้างไม่ได้

ส่วนห้องเครื่องเช็ดเอาคับดูมันสกปรกแล้วเช็ด

8. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    อาทิตย์ใช้ครั้งเดียวเองครับล้างอาทิตย์ละครั้งเลยครับอิๆ

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ของผมรถสีดำล้างบ่อยเลย ฝุ่นจับง่ายมาก

ปัดก็ไม่ได้ เป็นรอยขนแมวอีก ต้องล้างสถานเดียว

เคลือบสี อย่างต่ำอาทิตย์ละครั้ง ทำเองเช็ดเอง

ไม่เข้าคาร์แคร์ครับ อยู่ ตจว เค้าใช้ผ้าเช็ดรถไม่ค่อยดี

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    ส่วนใหญ่ล้างเองกันทั้งนั้นเลย แล้ว ใช้แว๊กนี่ใช้ ของอะไรกันมั่งครับ ขอประดับความรู้หน่อย แบ่งๆ กันสวย เน้ออ

11. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ล้าง-เคลือบสีเอง ใช้ของ Mcguire ครับ(สะกดถูกป่าวหว่า??)
    ความถี่ก็ ไม่ค่อยบ่อย คือจะดูจากสภาพอ่ะครับ ถ้าสกปรกจริงๆค่อยล้าง แต่หน้าฝนจะล้างไม่ค่อยล้างครับ เพราะเดี๋ยวก็เลอะอีกละ
    ห้องเครื่องไม่เคยล้าง แค่เอาผ้าเช็ดๆเอา ตอนนี้ดำปี๋เลย

12. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ล้างแทบทุกวัน

วันไหนฝนตกแล้วโดนแดด เป็นคราบน้ำ ก็ปั่นด้วยหัวฟองน้ำ กะเครื่องโรตารี่ ด้วยน้ำยา 3M Swirl Mark Remover แล้วก็เคลือบตาม

ผมเคลือบสีรถแทบทุกวัน เพราะรถจอดตากแดด ฝุ่น ฝน ทุกวัน เวลาเคลือบก็ลงด้วยเครื่อง Dual Action เพราะเกลี่ยครีมได้ละเอียด และบาง (ทำให้เช็ดออกง่าย ประหยัดครีม)

ครีม ตอนนี้ใช้ turtle wax ครีม กระปุกเขียว ถ้าเรื่องความเงา ฉ่ำ กลบรอย ดีกว่าของ mcguire gold class และ cemical guy super sealant แต่ข้อเสียคือ เช็ดออกยากมาก ต้องใจเย็นๆ ค่อยถูออก (ยาเคลือบขวดละพันห้า สองพัน สู้ไม่ได้เลย แต่ของแพงมันดีกว่าแค่เช็ดออกง่าย) เมื่อเช็ดออกแล้วก็ตามด้วย Mcguire Spraywax เพราะมีคุณสมบัติเก็บคราบน้ำยาได้คล้ายๆกับ Speed Detailer แต่ต้องถูๆวนๆเยอะๆตอนลงน้ำยา จะช่วยได้ครับ

เคล็ดลับไม่ให้รถเกิดรอยขนแมวคือเช็ดเบาๆ อย่าออกแรงกดเด็ดขาด ครีมจะออกช้าก็ช่างมัน ค่อยถู
    ผ้าไมโครไฟเบอร์ จะนุ่ม จะสะอาดแค่ไหน ถ้าออกแรงกดเยอะ ยังไงก็เป็นรอย ลองดูได้ครับ แต่อย่าเลย

13. we_zaa

1,358
    33
    0
    แจ๋วครับ

14. ถ้ามีเวลาก็ล้างครับปกติก็ล้าง7วันครั้ง

15. ตอนนี้ไม่ค่อยได้ขับ ก็ล้างแล้วก็เคลือบ คลุมผ้าเอาไว้
    ปกติล้างรถทุกอาทิตย์ แล้วก็จะใช้แม็กไกว์เบอร์ 20
    เคลือบทุกครั้งครับ ห้องเครื่องก็ล้างเองทุกสัปดาห์
    พอล้างเสร็จก็ฉีด WD40 เคลือบไว้ แล้วก็ผ้าลูบ ๆ
    นิดนึง กันสนิม

16. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ช่วงนี้หน้าฝน ก้อเช็ดบ่อยคับ นานๆจะลงเคลือบเงาสักครั้ง ลงไว้ครั้งนึงก้อเงาไปหลายวันอยู่

อยากเตือน ให้ดูแลตรงช่วงฝากระโปรงหน้า กับฝากระโปรงท้าย เป็นพิเศษนะคับ ยิ่งช่วงหน้าฝนแบบนี้ โดยเฉพาะ ในกรณีที่ ต้องขับรถที่เปียกฝนจากช่วงกลางคืน แล้วพอตอนเช้าเป็นวันทำงาน ที่ไม่มีเวลามาเช็ดคราบน้ำฝน ขอเน้น ตรงฝากระโปรงหน้านะคับ เพราะความร้อน จากเครื่องยนต์+แสงแดดที่มากระทบกับตัวฝา จะทำให้หยดน้ำที่แห้ง กลายเป็นตุ่มๆ ด่างๆ ได้ บางครั้งถ้ารอกลับมาเช็ดอีกทีตอนเย็น รอยอาจจะออกยาก หรือแทบจะไม่ออกเลยก้อว่าได้ ถ้าเป็นรถที่สีด้าน อาจไม่ค่อยได้รับผลกระทบเท่าไหร่ แต่รถที่สีเงา จะเห็นได้ชัดมาก

ผมเจอมาแล้ว ตอนนี้ก้อพยายามเช็ด แต่ก้อยัง ออกไม่หมด ไม่เนียนเหมือนเดิม

17. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ล้างเองเคลือบเองครับ ออกกำลัง เดี๋ยวนี้ล้างบ่อยกว่าขับไปข้างนอกอีก ขี้เกียจขับหาปั๊ม...

18. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ประมาณ 1-2 อาทิตย์ล้างครั้งนึงคับ ล้างคาร์แคร์นะคับ ล้างเสร็จต้องมานั่งเก็บรายละเอียดเองอีกที
    ส่วนห้องเครื่องไม่เคยล้างเลย กลัวงานเข้า
    สีก้อไม่เคยเคลือบเลยคับ ล้างเสดมันก้อเงาของมันเอง

19. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    ล้างๆๆๆ เคลือบสี บ่อยๆ เพราะฝนมันตกอ่ะ

รถเปื้อน

20. we_zaa

1,358
    33
    0
    ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลแน่นมากๆ

21. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    ปกติล้างเคลือบอาทิตย์ละ 2 ครั้ง แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยล้างมากกว่าเดิม ห้องเครื่องนี่นานๆจะล้างครั้งนึงครับ ส่วน wax ผมใช้ Chemical Guys ครับ

22. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ล้าง+ลงwax อาทิตย์ละ2ครั้งครับ ล้างเอง ประหยัด ฮี่ๆๆ ออกกำลังกายด้วย wax ใช้maguairs no.21,no.26 ไม่ก็zymol ครับ สลับๆวนๆกันไปแล้วแต่อารมณ์

23. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คันที่ใช้งานทุกวัน ก็ล้างทุกวันคับ นานๆเคลือบทีนึง เช็ดห้องเครื่องอาทิตย์ล่ะครั้งคับ

ส่วนคันที่ใช้วิ่งสนาม ก็ล้างอาทิตย์ล่ะครั้ง บางทีก็ 2 อาทิตย์ครั้ง แล้วก็เอาผ้าคลุม+จอดไว้ในที่ร่มคับ คันนี้ห้องเครื่องนานๆทำทีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้