ปรึกษาหน่อยครับ ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ มันยังไงกันแน่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย washira, 8 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    :confused:

เรื่องโหลดเตี้ยนี่ พอเถียงได้ว่าจากไฟหน้าไม่ต่ำกว่า 40cm

แต่เรื่องล้อล้นออกมานอกตัวถังรถนี่ เขาบอกว่า ดัดแปลงสภาพเต็มๆ

แต่ก็ยังมีคนบอกว่า ถ้าล้นออกมาไม่เกินกระจกมองข้างก็ไม่ผิด

มันมีข้อกฏหมายตรงไหนเอาไปอ้างเวลาโดนจับได้บ้างครับ

วันก่อนโดนทางหลวง ตจว. เรียก บอกว่าดัดแปลงสภาพรถ จะเถียงมันยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

2. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    เคยได้ยินมาว่าถ้าล้อยื่นออกมาออกตัวถังรถ ถือว่าผิดแล้วครับ แต่ถ้าเราตีโป่งแล้วล้ออยู่พอดีโป่งหรือเกินออกมาไม่เกิน ไม่ผิดครับ

3. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ไม่รู้จะตั้งกฎหมายดัดแปลงสภาพรถมาทำไม

ดัดแปลงยังงไง มันก้อไม่ได้ไปเกะกะ ไม่ได้ไปขวางถนน ซะหน่อย เห้อ เบื่อ ตำรวจพวกนี้จิงๆ

โจรมันถึงเต็มบ้านเต็มเมืองอยู่นี่ไงล่ะ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    รถโป่วนี่ยิ่งโดนเลยครับ มันเป็นจุดสายตา และเป็นการดัดแปลงตัวถังของจริงเลยด้วย

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เคยได้ยินอย่างที่ท่าน wajai บอกเหมือนกัน ยังงัยรอผู้รู้เรื่องกฎหมายมาตอบอีกที

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    สรุปว่าตำรวจมันหาแดกครับ

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ข้อหา ครอบจักรวาล

นึกรัยไม่ออกก้อข้อหาดัดแปลงสภาพ แค่เปลี่ยนไฟหรี่สีอื่นก้อโดนแล้ว

8. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    วันนี้ผมโดนปรับข้อหาใช้แผ่นป้ายแดงปลอม โดนปรับ 1000 ถ้วน ไม่ลดซักบาท ที่บนด่านเก็บเงินพระรามเก้าด่านใหย่ข้างบนอ่ะ

มันบอกว่าเพิ่งมีหนังสือเวียนจากกรมขนส่งมาวันที่ 22 ที่ผ่านมา

เซ็งสาดดดดด.....ด่านนี้แม่งด่านหากิน คนโดนปรับเยอะมาก ยัดตังแม่งไม่เอาด้วย คิดดูว่ามันได้ค่าปรับวันละเท่าไหร่

9. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ทำไมพักนี้ จับข้อหานี้เยอะจงั

10. เด๋วนี้มันไม่มีอิงกฏแล้วครับมีแต่ อิงกู

อันนี้ลองไปโหลดอ่านดูครับหรือเก็บไว้ในรถเวลาโดนงัดออกมาเถียงเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2009
  11. จริงๆแล้วกฏหมายดัดแปลงสภาพรถเนี่ย เค้าหมายถึงรถที่ดัดแปลงแล้วอาจก่อให้เกิดอันตรายในการขับขี่ทั้งของตัวเองหรือผู้อื่น
    แต่ต้องเข้าใจนะครับ พวกตร.ที่มาจับๆเราเนี่ยไม่ได้รู้เรื่องกฏหมายอะไรหรอกครับ เลยกลายมาเป็นปัญหาของเราทุกวันนี้
    อย่างกรณีนี้ ใส่ล้อที่กว้างขึ้นเพื่อให้การขับขี่ดีขึ้นเนี่ย มันควรจะปลอดภัยมากขึ้น (ไม่ได้ยื่นไปแยงคันข้างๆซะหน่อย)

บางทีเวลาโดนจับข้อหาแบบนี้เนี่ย คุยกะพวกนี้ทีไรของขึ้นทุกที ก็เลยบอกไปว่า...
    อธิบายมาซิคุณตร.ว่าดัดแปลงที่ว่าหมายความว่าไง เอาให้ถูกด้วยนะครับ ผมเป็นทนาย :(

12. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    ล้อล้นออกมา นอกตัวถังนี่ ยังไง ก็ผิดครับ

เพราะ ตามกฎหมาย เท่าที่จำได้ คือ ล้อและยาง ต้องไม่ล้น ออกมานอกตัวถัง

แต่ ถ้าล้อล้น แล้ว เรา ตีโป่ง ตัวถังออกมา นี่ ไม่ผิด นะครับ

ดู อย่าง รถกระบะสิ ใส่โป่ง กัน ยังไม่ผิด เลย

ผมว่า ทางที่ดี

ซื้อหนังสือ พ.ร.บ. ทางบก พกไว้ในรถ เลยครับ แต่ต้องหาเล่มที่ อับเดท หน่อยนะครับ

เพราะ บางที มีการเปลี่ยนแปลง กฎหมาย บางข้อ

ปลอดภัยสุด เวลา โดนเรียก แจ้งข้อหา ก็ ยื่นไปให้พี่ ตำรวจ เค้าเปิดอ่าน เลย

ผม ก็ เคยใช้วิธีนี้ โดนจับ ก็ ยื่นให้เค้าเปิดหาเลย ว่า ผมผิด ข้อไหน ถ้า เราไม่ผิดจริง สุดท้าย เค้าก็ ต้องปล่อยครับ

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  13. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ข้อมูลจากคนรู้จักในขนส่ง

"รถออกจากศูนย์เป็นอย่างไร แม้แต่ หลอดไฟ ก็ห้ามเปลี่ยนแปลงสี"

พูดง่ายๆ อุปกรณ์ ของตัวรถ ต้องคง spec เดิม จากโรงงาน

รถที่ยุโรป ถึงมีแต่ล้อกระทะ แมกก็เดิมๆ

แมกแต่งก็ขายไม่ค่อยได้ เพราะเขา เข้ม

เว้นเสียแต่ว่า คุณ จะ มีใบรับรองของวิศวกร

ว่า ดัดแปลงสภาพแล้วปลอดภัย ไม่เป็นอันตราย หรือ

ทำให้ปลอดภัยมากขึ้น (ยางหน้ากว้างขึ้น อย่างรีด้านบนบอก)

14. รถเล็กๆ

รถเล็กๆ New Member Member

10
    1
    0

ตามนี้เลยคับ ทำไรกับรถนิดๆหน่อยถ้าให้ถูกก็ต้องทำเรื่องขออนุญาติดัดแปลงสภาพรถจากขนส่งก่อน

15. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ตามนั้นเลยครับ ข้อหานี้มันกว้างมากๆ เคยเถียงตำรวจอยู่หนนึงเลิกเถียงเลย :mad::mad::mad::mad:

มันบอกว่านี่ยังใจดีนะ ถ้าจะจับกันจริงๆ เปลี่ยนล้อ max ยังโดนเลย เพราะสภาพต่างไปจากที่จดทะเบียน

16. รถพี่ตั้วนะผิดเต็มๆ ไปเถียงอย่างงี้ เดี๋ยวมานก็เอาอย่างงู้น รถหล่อเกินก็ลำบากอย่างงี้หล่ะ อิๆ

17. เรื่องที่รถออกมาจากไลน์การผลิตแล้วเราห้ามมาเปลี่ยนอะไรเลยเนี่ยบอกได้เลยครับ ว่าไม่ทั้งหมด
    ลองไปดูคำแนะนำของที่ขนส่งก็ได้ว่าอะไรบ้างที่ต้องแจ้งเปลี่ยนแปลงทางทะเบียน
    กฏหมายเค้าห้ามดัดแปลงที่ผิดไปจากจดทะเบียน หรืออาจก่อให้เกิดอันตราย

กรณีสีหลอดไฟมีกฏหมายเขียนไว้ครับ ว่าอนุญาตสีอะไรได้บ้าง (ขาวหรือเหลืองอำพัน) กำลังวัตต์ไม่เกินเท่าไหร่
    ถ้าพวกบอกประเภทแค่แต่งเปลี่ยนแม๊กซ์(ที่มีมาตรฐานนะ)แล้วผิดเนี่ย ท้าให้ส่งฟ้องศาลก็หลุดครับ (เว้นแต่แต่งซะตัวแข่งมาเลยนะอีกเรื่อง)
    ท่อใหญ่เท่าปืนใหญ่บางระจัน ถ้าไม่ดังเกิน และไม่ยื่นออกนอกตัวรถก็ไม่ผิด
    สปอยเลอร์ถ้าติดแล้วมั่นคงไม่ยื่นไปเกินมิติรถเดิม ก็ไม่น่าผิด

ตำรวจมันมั่วครับ บางคนชื่อพรบ.ที่ตัวเองใช้เรียกเต็มๆว่าอะไรยังไม่รู้เลย
    ปล.ลำบากเวลาเถียงเรื่องของแต่งไม่มี มอก. มาตรฐานของญี่ปุ่นจะมีได้ไงวะ มอก.เนี่ยยยยย
    เราก็ไม่รู้ว่าอย่างรถนำเข้านี่เค้าตีตรา มอก.ทุกชิ้นส่วนหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ผิดทั้งคันล่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2008
  18. washira

565
    74
    0
    งั้นใครรู้จักวิศวกรที่รับออกใบรับรองความปลอดภัยบ้างครับ จะได้ไปจดจะเบียนให้มันถูกต้องไปเลย แนะนำทีคร้าบ

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  19. รู้จักแต่วิศกรที่ออกใบติดแก๊สอ่ะพี่ ใบละ 400 พอแก้เคล็ดขัดยอกได้เปล่า อิๆ

20. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ในทะเบียนเนี่ย มีลงว่า ล้อแม๊กเรา ลายอะไรด้วยหรอครับ. .

21. washira

565
    74
    0
    เคยโดนขนส่งทัก ตอนตรวจสภาพรถ

มันจดขนาดยาง ขนาดล้อ ความสูงจากพื้น พวกนี้น่ะครับ กำลังหาคนรับรองอยู่ ถ้าหาได้ก็ลงเล่มได้ครับ

22. BASSBOY

BASSBOY New Member Member

72
    3
    0
    อย่าไปเถียงมันคับ พี่ เดี๋ยวมันจะเอาอีกเยอะ ข้อหา มันมีไว้ ให้เรา เพียบ เช่น ข้อหา กูจะเอาตัง น่ะคับ

23. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    แค่เปลื่ยนแม็กก็เท่ากับดัดแปลงสภาพแล้วครับ

ตำรวจถ้าจะจับขอหาอะไรก็เขียนใบสั่งได้ครับ

24. AC93

AC93 New Member Member

98
    3
    0
    มันเป็นแค่ความสุขเล็กๆของคนรักรถ ไม่น่าทำเป็นเรื่องใหญ่เล้ยเงินเดือนไม่พอก็ไม่น่ามาเป็น..........เล้ย

25. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    เคยเกือบโดน เพราะเถียงตำรวจ ในเรื่องที่โดนเรียก มันเลยบอก เถียงมาก เอาข้อหาดัดแปลงสภาพรถไป อีก เอามั๊ย

ผมเลยเงียบ แล้วเดินก้มหน้า แบบ น่าสาร กลับเข้ารถไป เหอๆ

26. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dผมก็ว่างั้น:D

27. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ทำไม กะบะดัดแปลงสภาพมาจากโรงงานไม่โดนล่ะ เช่น Fortuner Mu7 ทั้งทีชื่อทางการขนส่งก็บอก "กะบะดัดแปลง" และมาตรฐานความปลอดภัยจริงๆ ก็ไม่ได้มี แต่รถแต่งๆ อย่างที่เราแต่งกัน ประสิทธิภาพดีกว่าเห็นๆ

28. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ภัยตำรวจรายวัน

29. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เถียงเข้าปายยยยยยยย

30. ton_AFTER SHOCK

ton_AFTER SHOCK Well-Known Member Member

306
    312
    63
    สงสัยผมก็จะไม่รอดข้อหาล้นแน่เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้