ถามเรื่องช่วงล่าง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย อนัน, 1 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    ช่วงล่างของ ไอ้ตัวเล็กนี่ ต้องเช็คตรงไหนบ้างคับ ไอ้ตัวเล็กของผมเวลา วิ่งทางที่ไม่เรียบ มันจะมีเสียง
    กึ๊กๆ คล้ายกับอะไร มันกะทบกับตัวถัง บริเวณ คันเกียร์ ฝั่งคนโดยสารอะคับ เวลาฝนตกหนัก แล้วเข้าโค้ง
    จะดังถี่มาก เวลาฝนไม่ตกเค้าโค้งไม่ดัง จะดังตอนถนนไม่เรียบเท่านั้น ดูใต้ท้องก็ปิดหมดไม่รุดูตรงไหน บอกทีคับ :cry:

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองดูที่ลูกหมากคันชักดูครับตัวไม่กี่ตังค์เปลี่ยนเลยคู่นึง

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    =ช่วงล่างขอบงผมเปลี่ยนยกชุดเลย
    ของ 555 นะครับ
    ประมาณ ไม่เกิน 6000 ครับ

4. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ของผมก็เป็น...แต่เคยไปทำมาแล้วอาการคือพวงมาลัยกินซ้าย..ตั้งศูนย์ยังไงก้อไม่หาย..เวลาเจอหลุมแล้วดังมากครับ
    แต่ของผมจะดังทางด้านคนขับมากกว่าครับ...สรุปแล้ว...เปลี่ยนลูกหมากช่วงล่างทั้งหมด+โช๊คด้านขวา..มานตายด้วย..เลยเปลี่ยนไปด้วย
    พอเปลี่ยนแล้วก้อตั้งศูนย์ได้ดีคับ..ตอนนี้เจอปัญหาที่ปีกนกทั้งสอง..อีกกะลังจะไปแล้ว ผมรอใช้ให้พังไปเลย..เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนลูกหมากมาเสียดายยังใหม่อยู่เลย...ถ้าทำปีกนกอีก มันจะต้องเปลี่ยนลูกหมากปีกนกด้วยหรือเปล่าผมยังไม่แน่ใจนะก้อยังใช้ๆไปอยู่.......
    ลองไล่เช็คเอานะคับ...ผมเองก้อไม่รู้อะไรเท่าไหร่...ที่ผมเคยทำมาอาการก็เป็นเช่นนี้อ่ะ.......

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เปลี่ยน บู้ชลูกยาง ปีกนก ลูกหมาก ทั้งหลาย ผมไปถาม Power Max มาคิดข้างละ 1500 บาท มีประมาณ 3 - 4 ตัวมั้งคับ
    ไม่รู้แพงไปป่าว

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่แพงเท่าไหร่นะ4ตัวบน-ล่าง2ข้างเลยนะ

7. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ถ้าถูกงั้นผมเปลี่ยนโลด......จะได้มั่นใจยิ่งขึ้น

8. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ของผมก็ดังมีเสียอ๊ดอ๊าดเหลือนกัน บริเวณแถวโช๊กหน้าด้านผู้โดยสารครับ จะต้องทำอย่างไรบางครับรบกวนเมือนกัน (ผึ่งไปตัดสปริงมาครับ)

9. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    สงกาสัยต้องเปลี่ยนพวกลูกหมากให้หมดซะแว้ว ตังค์อีกแระ

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :D:D:D:D

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยอมเถอะครับ ก่อนที่มันจะบานปลายมากกว่านี้ครับ

12. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ตอบ

แนะนำให้หาสายยางที่ไว้ฉีดน้ำ เอามาตัด แล้วสวมไว้ในสปริงบริเวณเข้าบนกับด้านล่างของสริง เพราะปกติจะมียางรองไว้ระหว่างสปริงกับที่เหล็กครอบสปริงอีกที่ ร้าน คงลืมไส่กลับเข้าไปหรือหลุดออก อาจเป็นได้ อย่างที่บอก สายยาง แน่นอนกว่าไม่มีหลุดไม่มีขาดกันง่ายๆ หาง่ายอีกต่างหาก
    หมายเหตุ... ส่วนมากร้านที่โหลด มักจะตัดสปริงออก ปกติปลายสปริงแบบแต๊นด๊าดๆจะราดรับกับที่ครอบหัวโช๊ค แต่ร้านที่ตัดมักจะตัด ตรงๆเลยทำให้ปลายสปริงมีมุมที่เป็นเหลี่ยม ใช้ไปนาน มันจะเสียดสีจนกินเนื้อเหล็กได้ ควรให้ช่างเจียรลบมุมให้ด้วยจะเป็นการดีแล้วให้สวมสายยางไว้กันกระแทกด้วย จะได้ไม่เกิดเสียงเอียดอ๊าดๆ นะคราบบบ;)

13. หรือไม่อีกอย่าง ก็ยางเบ้าโช้คเสื่อม หรือ ขาด ก็จะมีเสียงดังบริเวณโช้คหน้าคับ เปลี่ยนตัวไม่กี่ร้อยคับ

14. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ใช่ๆ อย่างที่พี่เค้าบอก ก็มีส่วน แต่ขอแนะนำให้ ซื้อ ยางรองเบ้าโช๊ค ของแท้ไปเลยนะครับ เพราะของผมเคยไปไส่ของเทียมมา ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆโดยเฉพาะเวลาลงหลุมกับเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังก๊อกๆแก๊กๆประสาทกินรับมิได้ ไส่ได้ 3-6 วัน กัดต้องเปลี่ยนไส่ของแท้ เสียมาก2เด้งเลย รู้งี๊ยไส่ของแท้แต่แลกแล้ว เลยเอาประสบการณ์ความซวยมาเล่าให้ฟัง คนอื่นจะได้ไม่เป็นแบบผม
    ขอแนะ ...อาไหล่ช่วงล่างแนะนำให้ไช้ของแท้ดีกว่าครับ เพราะมันต้องรับแรง ต่างๆ ของเทียมได้แค่เหมือน แต่วัสดุที่นำมาผลิตจะด้วยกว่า ของแท้จะแพงกว่าแต่แน่นอนทนทาน ครับเจ้านายยยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้