ผลการทดสอบอย่างไม่เป็นทางการ.....(ไม่พร้อม)....

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย new@nymph, 1 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    เนี่องจากผมได้รบกวนพี่โต้งนำรถมาทดสอบโดยการขึ้นDYNO TEST ...แบบกระทันหัน....เลยยังไม่ได้แรงม้าอย่างเป็นที่พอใจและบทสรุปที่ดีครับ.....โดยมีรายงานดังนี้ครับ(อิอิ.....พรี่ตรูเสียเงินเลย)

สเป็กเครื่องยนต์
    SR20-DET ฝาขาว
    230 hp ที่ flywheel
    เทอร์โบ ฝาดำหลังหัก
    เวสเกตแยก BOOST 0.8 BAR
    กล่อง ecu เดิม รหัส c8
    airflow 54c01
    ท่อไอเสีย 3 นิ้วตลอดเส้น
    ท่ออินเตอร์เดิมๆ...ติดเครื่องมา
    ล้อ 17 นิ้ว
    เกียร์ธรรมดา 5 สปีด อัตราทดเฟืองท้าย 3.9 ลิมิเต็ตสลิป
    โดย รถของนิวและพี่โต้งได้ทำการปรับปรุงระบบต่างๆเท่ากัน

ซึ่งการทำการทดลองนี้ได้ทดสอบสมรรถนะเครื่องยนต์เมื่อใช้น้ำมันเชื้อเพลิงต่างกัน
    โดยคันของผมเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95
    ของพี่โต้งเติมน้ำมันเบนซิน 95

โดยมีผลทดสอบดังนั้

run ที่ 1
    รถผม แก๊สโซฮอล์ 95 ทดสอบที่การทำงานเครื่องยนต์ 6800รอบต่อนาที
    แรงม้าที่ได้ 196.4 ที่ล้อเมื่อคิดจากการคำนวนให้เป็นแรงม้า ที่ din ให้บวก 50 เข้าไปเป็น 246.4
    แรงบิดสูงสุด 25.9
    (เขาไอเสียแตกรั่ว)

run ที่ 2
    ทดสอบการใช้แก๊ส LPG ระบบหัวฉีด แบบ 16 bit
    ทดสอบที่การทำงานเครื่องยนต์ 6400 รอบต่อนาที (ดูไม่ผิด)
    แรงม้าที่ได้ 213.3 ที่ล้อเมื่อคิดจากการคำนวนให้เป็นแรงม้า ที่ din ให้บวก 50 เข้าไปเป็น 263.3
    แรงบิดสูงสุด 28.6
    (ทำรอบได้แค่นี้เพราะเกินจากนี้มันจะเปลี่ยนเป็นน้ำมัน)

รถพี่โต้งขณะทำการทดสอบ......เกิดจานจ่ายเสีย ไม่สามารถจ่ายไปได้ในรถสูงๆผลเลยออกมาไม่สวยงาม
    รถพี่โต้ง เบนซิน 95 ทดสอบที่การทำงานเครื่องยนต์ 6000 รอบต่อนาที(ไม่ไปต่อไม่ได้สะดุด)
    แรงม้าที่ได้ 204.3 ที่ล้อเมื่อคิดจากการคำนวนให้เป็นแรงม้า ที่ din ให้บวก 50 เข้าไปเป็น 254.3
    แรงบิดสูงสุด -------- วัดไม่ได้เพราะไฟแรงสูงจ่ายไม่ได้ครับ

ทั้ง2 คันทำความเร็วได้ 200 กม/ชั่วโมง
    ........

2. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    หลังจากนี้ 1 อาทิตย์.........จะมีการทดสอบใหม่.......
    ขอเวลาไปปรับปรุงระบบต่างให้สมบูรณ์ที่สุดครับ

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ดีมากครับ ได้ข้อมูลที่ชัดเจนยิ่งขึ้น จะได้ปรับปรุงและแก้ไขได้ถูกทาง
    อิอิอิอิ......

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ;););)
    ;);););););););)

5. new@nymph

12,042
    38
    0
    ไว้รบกวนไปถ่ายรูปด้วยนะครับพี่

6. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    รับทราบ......:D:D:D:D:D:D:D

7. new@nymph

12,042
    38
    0
    สับขาหลอก............อิอิ

8. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    แจ่มเลยครับ บทพิสูจน์ แก๊ซ แรงกว่าน้ำมัน อิอิ

9. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

พี่ทศเทพครับ........รบกวนอ่านใหม่ครับ...........ข้อความข้างบนนี้ยังไม่ได้สรุปนะครับ......อิอิ
    มันต้องมีการทดสอบอีกหลายครั้งครับ
    เพราะ......ว่า.......ยังไงๆแก๊สย่อมวิ่งแย่กว่าน้ำมันครับ......ศึกษาไปเรื่อยๆครับว่าทำไมบททดสอบจึงออกมาเป็นอย่างนี้ครับ

อีกอย่าง..........เทสน้ำมันในขณะที่การจ่ายน้ำมันยังมิได้ทำการปรับจูนครับเดิมๆเลย
    ส่วน...............เทสแก๊ส.......ในขณะจูนมาแล้วแบบคร่าวๆครับ

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    พรี่เทพครับ

แก๊สกล่องจูนเรียบร้อย

น้ำมันกล่อนแตนดาร์ด

แล้วพรี่จะคิดว่างัยอ่ะครับ

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

11. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    เสี่ย สำ ใช่มะ.....:D:D:D

12. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :confused::confused::confused::confused::confused:
    :confused::confused::confused::confused::confused:

ปรับปรุงแบบมีแนวทาง.......:cool:;)

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

13. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    แรงกำลังดี อิอิอิ

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :mad: อ่ะ...........

ไม่ไปครับ.................. !!!!!!!!!

เพราะ ทศเทพ อ่านหนังสือไม่เข้าใจ

:mad::mad::mad::mad::cool:ครับ.......

15. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

16. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ ไม่เอาพี่บุ๊ง 1000ม้าไปขึ้นอะคับ อิอิ

17. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อืม....ขึ้นไม่ได้คับ เพราะเเรงม้ามีเยอะเกินกว่า
    เครื่องจะวัดได้......(แรงม้า เทพ......) ;););)

18. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ไปกันเมื่อไร เรียกผมบ้างนะคับ

อิอิ ผมอ่านเข้าใจครับพี่ แต่สงสัยผม พิมพ์ไม่เคลียร์

ผมหมายถึง เฉพาะ ตอนนี้ แก๊ซ แรงกว่าน้ำมัน เฉพาะตอในนี้ครับพี่ ในความหมายที่มพิมพ์ตอนแรกนะครับ

พี่ๆ ไปเทสกันเมื่อไร ผมไปด้วยนะครับ จะไปทดสอบบ้าง ผมเคยคิดจะไปคนเดียว แต่แก่วๆ อยากมีเพื่อนๆ พี่ๆ ไปด้วยดีก่า

พี่นริวว สู้ๆ ผมไปด้วย จิงๆนะ

19. PONG DMAX

17,115
    14
    38

โอ้ว.....เทพจะขอ เทียบ.....:eek::eek::eek::eek:

20. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    งั้นๆๆกันทั้งนั้นแหละ.........ต้อง BB Uras เท่านั้น อิอิอิ

21. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :confused: อืม.............
    เทพอ่านเข้าใจ.....
    แต่เทพพิมพ์ไม่เข้าใจ........

คนธรรมดาอย่างผมไม่เข้าใจอ่ะครับ....
    การอ่านเป็น Input Data ให้สมองประมวลผล
    ซึ่งสมองก็ต้องมี Outcome ออกมา ซึ่งพรี่เทพ
    ก็เอา Output นั้นมาเขียน ....... แล้วเขียนแบบ.......
    สมองสั่ง หรือใครสั่งอ่ะครับ....

หรือว่าพรี่เป็นเทพ สมองคนธรรมดาอย่างผผม เลยไม่เข้าใจ....

อืม...... เป็นได้ครับ.......

งั้นงานหน้า ผมคงไม่ไปไม่ได้แล้วล่ะครับพี่นริว..........
    เพราะ พรี่ทศเทพ เค้ายังไม่เข้าใจสมองคนอย่างผมอ่ะครับ.....
    :cool::cool::cool::cool::D

อิอิ ;) กล้าเนาะ

22. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ใช่..

23. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    น่า ลอง มั้ง

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D:D:D

25. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อื๊ม.....:D

26. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    ให้รถสมบูรณ์นะครับพี่นิว

27. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ตนอนั้น สงสัย สมอง eror ครับ ง่วงๆ 55

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: สมองเทพ ErroR ได้ไงครับ......
    ระดับเทพแล้วครับ....... ห้าม ครับ..... :cool:

29. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    โถ ....ทามปายด้าย.....:D

30. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ช่ายๆๆน่าสนๆ ไปๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้