ถามผู้รู้ D16 และ D15 หน่อย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย primmy, 31 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    บ้านเรามีD16 อยู่กี่เครื่องครับ แล้วเครื่องไหนเป็นของนอกเชียงกง เห็นดูในเวป มี D16y, Z มันหลายอย่างเหลือเกิน เห็นบางคนบอกว่า วาล์ว สปริงวาล์ว แคม ใช้ของแต่งของ D16 ได้ แต่พอไปหาดูของแต่งเมืองนอก บางครั้งมันขัดแย้งกัน เหมือนกับว่า ตัว D16 ก็ยังไม่เหมือนกัน คือบางรุ่นใส่กันไม่ได้ ผมจะเอามาใส่ของD15 ครับ เลยไม่แน่ใจว่า ของมันใส่กันได้ทุกอย่างหรือเปล่า เอาเฉพาะ ฝาเท่านั้น ขอบคุณครับ

2. อะไหล่ในเว็บสำหรับเครื่อง D16Y และ D16Z เท่าที่เคยสั่งมันจะไม่เหมือน
    กันน่ะครับ เพราะเท่าที่ทราบเครื่อง D16Z จะไม่มี VTEC เอามาใส่กับเครื่อง
    D15B ไม่ได้ครับ ต้องสั่งเป็นของ D16Y จึงจะนำมาใช้ด้วยกันกับ D15B
    ได้ครับ

3. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ ขนาดวาล์วขนาดสปริง มันเท่ากันหมดหรือเปล่า วาล์วยี่ห้อไหน ที่ขยาย 1มมบ้าง คือสั่งของที่เป็นของD16 y มาใส่ของD15b ได้หมดเลยใช่ไหม ขยายวาล์ว 1มม มีสิทธิงัดกันหรือเปล่า

4. Oversize 1 mm ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ เคยเห็นแต่ 0.5 mm
    ส่วนสปริงวาล์ว และรีเทนเนอร์ใช้ด้ววยกันได้ครับ ถ้าอยากได้วาล์วโต ๆ
    ลองเอาของเครื่อง H มาแปลงใส่สิครับ เคยมีเพื่อนแปลงมาใส่ได้น่ะครับ

5. tee2507

tee2507 New Member Member

1
    0
    0
    เคยเห็น แค่ 0.5 มม ครับ มีหลายยี่ห้อ

อะๆ...D15...
    มีอะไรให้เล่นอีกแล้ว...คริๆคริๆ
    ................................................
    อืมๆ...พี่แล้วสวนมาก
    เค้าใช้วาวล์...ยี่ห้ออารายหรอครับพี่
    แล้ว...แคมเนีย...จะเปลียนไปใช้อารายดีครับ
    คือว่า...ตอนนี้...คิดจะทำ D15b. ของตัวเองเหมือนกัน
    แต่ไม่หมั้นใจ...เรื่อง...ของอุปกรณ์...ที่จะเอาใส่อะครับ
    ปล. แบบว่ากลัวทางอู่จะย้อมแมว..ประมาณนั้นอะพี่....เพราะผมอยู่ต่สงจังหวัดอะครับ
    หาอู่แถวๆ...จังหวัดทำยากเหมือนกัน...เลยอยากจะซื้อของเก็บไว้ครบๆ...แล้วค้อยลงไปเป็นสเตปๆ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้