ถามเรื่องการวางเครื่อง B20B ใน บอดี้ EK96

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย chany, 31 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chany

chany Guest

0
    0
    0
    ถามเรื่องเครื่อง B20B หน่อยครับ จะวางในบอดี้ EK96 ต้องแปลงอะไรป่าวอะครับ และราคาเครื่อง (ปีใหม่ๆ + วาง) ตกประมาณเท่าไหร่ครับ และมีเกียร์ธรรมดาตรงรุ่นหรือป่าวอะครับผม หรืออู่ที่มีเครื่องพร้อมวางราคาเท่าไหร่ แต่อยากได้เกียร์ธรรมดา นะครับ ขอบคุณชาว EK มากครับผม.................

2. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ต้องการข้อมูลตรงนี้เหมือนกัน

3. kanit jum

kanit jum New Member Member

6
    0
    0
    นั่นดิ.......รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ต้องแปลงไหม? ก็ต้องดูก่อนอะนะว่าได้ B20B ตัวไหนมา ถ้ามาจากORTHIA แปลงนิดหน่อย ที่แซสซีท้ายเกียร์ (B16-18-20 เกียร์ออโต้ เหมือนกันหมด) ต้องทุบลงไปประมาณ 1"
    รัศมี 4-5" นอกนั้นจับวางลงไปได้เลย (แบ็คเก็ต ต้องมาครบนะ)
    ลูกยางแท่นเครื่องใช้ของเดิมติดรถได้ทุกตัวถ้าไม่ขาด
    ส่วนอื่นๆ แก้ไขเล็กน้อย เพื่อความสวยงามและความครบ เนียน ถ้าอธิบายในที่นี้มันก็จะยาวเกินไป
    แต่ ถ้าได้ B20B ตัวอื่นมา หรือเครื่องโดนยำมา แปลงกระจาย
    วิธีดูว่า B20B มาจาก ORTHIA หรือไม่ สังเกตจาก
    - คอไอดีสูงเสมอฝาวาวล์
    - แบ็คเก็ตคอมแอร์เป็นเหล็กหล่อสีดำ
    - คอมแอร์ รูสายน้ำยาทั้ง 2 เส้น เป็นรูปตัว V (หมือนD16)
    - เพลาแท้ต้องมีเฟือง ABS แต่ก็ใช้ของ B16/18/สตรีม แทนได้
    - เลขเครื่อง ผมยังหาข้อสรุปไม่ได้ อาศัยดูปีที่ฝาสูบ
    หลักๆ คร่าวๆก็ดูเท่านี้
    ที่บางนา ตอนนี้ ไปเช็คมาเครื่อง/เกียร์/กล่อง/เพลาไม่ตรงรุ่น/สายไฟ สภาพมีกลิ่นตุๆ 30000 บาท
    ส่วนราคาค่าวางแต่ละอู่แต่ละร้านไม่เหมือนกัน ของที่ได้มาครบไหม? ต้องหาอะไรเพิ่มไหม? เป็นตัวแปรทั้งสิ้น
    B20B ในORTHIA ไม่เคยเจอเกียร์ธรรมดาคับ ในเวปนอกก็ไม่มีข้อมูลเกียร์ธรรมดา ถ้าอยากได้ต้องหาเกียร์
    B16/18 มาประกบเอาคับ
    อดีตเคยวางจบ ยกแพ แบบเหมาจ่ายที่ 47000 บาท(รายละเอียดที่ลิงค์) แต่ตอนนี้เครื่องสวยๆครบๆ หาไม่ได้คับ
    เครื่องล็อทต่อไปจาก ญี่ปุ่น ได้รับแจ้งมาแล้วคับ บวกไปอีก 2000-3000 บาท
    ปล. ถ้าไม่แม่นจิง อย่าตัดสินใจซื้อเครื่องเองคับ หาคนที่แม่นๆ ไปดูไปเลือก หรือให้อู่ที่ไว้ใจได้ หาให้ ก็จะรอดพ้นจากคำว่าบานปลายคับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=5670295#post5670295

5. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    [/COLOR]
    รอมานานแล้วสงสัยเพิ่งว่าง:D:D:D

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แล้วถ้าเป็น B18B บ้านเรานี่ถ้าวางลงใน ek ปี 96 ต้องมีการทุบแชสซีป่าวคับ

7. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ชัดเจนครับพี่คนนี้สุดยอดจริงๆ

8. Charrotte

794
    11
    0
    หงะราคาขึ้น จนๆๆๆๆๆจะเอาเงินที่ไหนเน้

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    อย่างเเรง

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    อย่างเเรงครับ

11. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ดูปีที่ฝาสูบเค้าดูกันยังไงอะครับ

12. ดูที่แถว ๆ หน้าแปลนของ Header จะเห็นวงกลมเล็ก ๆ ขนาด
    เล็กกว่าเหรียญ 25 สตางค์นิดหน่อย ในวงกลมจะมีตัวเลขบอกปีไว้ชัดเจนครับ

13. Charrotte

794
    11
    0
    เมื่อวานไปเดินหา b20 ที่เซียงกงบางนามาแร้ว ทุกซอยผมเจอทั้งหมด 3 เครื่องที่เป็นท่อ id เตี้ยนะคับ 2 เครื่อง ราคา 32000 - -'
    มะไหว อีกเครื่องนึงอยู่ที่ 2 หมื่น 4 แต่เป็นตัวขับ 4 สรุปแร้วตอนนี้ไม่มีเครื่องเลยงับ เดินจนเมื่อย เซ็งๆๆๆ

เหนพี่เค้าบอกว่า ของขึ้นตู้ประมาณวันที่ 10 นี้ กว่าจะมาถึงไทยกว่าจะเปิดตู้ ก็คงต้องรอกันเดือนหน้าเลย เซงเลยคับ T.T

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้