=ใรมีอู่ซ่อมรถ ดี ราคาไม่แพง และ ไม่ฟัน บ้างคับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย RED-INFINITI@z-troy, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ใครที่มีอู่ดีๆช่วยแนะนำทีคับตอนนี้อยากจะเอารถไปซ่อม แต่ไม่มีที่ดีเลยสักที่เดียวโม้บ้าง มั่วบ้าง เอาแบบราคาสมเหตุผล ใกล้ไกลไม่ว่ากัน ช่วยลงเบอร์โทร สถานที่และประสปการณ์ที่ทำกับอู่นั้นๆด้วยจะดีมากเลยคับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยคับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    จะทำอะไรล่ะท่าน จะได้แนะนำถูก

3. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    อู่ Crazy Toys คับ อิอิ ม่ะฟัน ไม่มั่ว อิอิ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    อารมณ์ไหนฟะตากอล์ฟ

5. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    มีแต่แพงๆๆ และก็ฟันๆๆ ใช้ได้ไหมน้อง

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    อยากโอเวอร์ฮอล์เครื่อง เปลี่ยนแหวน ชาฟท์ แค่นั้นเองคับ ไม่มีประสปการณ์เลยรื้อไม่เป็น งานนี้คงต้องเยเงินให้ช่าง แต่อยากได้แบบดีๆหน่อยราคาสมเหตุผล

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อ้าวเครื่องมันเปนอะไรอะพี่กอล์ฟ

8. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    เสียงในเครื่องมันแปลกๆพอรอบประมาณ7500-8000มันดังแปลกๆ ตอนแรกมันไม่ดังแบบนี้ก็เลยเดาว่าชาร์ฟแหวน อะไรพวกนั้นมันคงจะไม่บวชแล้ว(สึก) รถโตนเป็นมั้ยอะก่อนที่มันจะพังตอนนั้น แล้วตอน7000-8000 มันมีอาการสะดุดบ้างบางครั้ง บูส1.3บาร์ (บูสแก็สนะ)แนะนำที เห็นมีคนจะขายทั้งตัว เลยไม่รู้ว่าอาการนี้มันต้องเปลี่ยนอุปกรณ์หรือเครื่อง

9. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    โทเม่ทั้งชุด ไปเลยตากอล์ฟ เก็บไว้ทำไม

10. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    สา หวัด ดี ท่านพี่กอล์ฟ

อันดับเเรกเปิดฝาครอบวาล์ว CHECK กระเดื่องกดวาล์วก่อนครับ ว่าอยู่ครบทุกตัวหรือไม่ เเตกร้าว หัก บิ่น บิน หรือไม่ ถ้าเป็นที่ตัวนี้ ง่ายครับ

และเสียงดังอาจเกิดจาก สายพานทามมิ่ง (โซ่) ก็เป็นได้ หรือชาร์ฟ ถ้าชาร์ฟจะได้ยินมีเสียงดัง ในจังหวะตอนถอนคันเร่งมากกว่า

11. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ท่านพี่โตนมาเเต่ละที...

เนี่ยมาเเบบระดับเทพ..ชัดๆ

ยกนิ้วให้...อิอิ....กลับได้เเล้ว...สงสัยเที่ยวเพลิน

12. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

ขอบคุณท่านน้องโตน
    สรุปงานนี้ ต้องทำเอง ไม่มีรายชื่ออู่เลย เข้าใจว่าแต่ละที่ ที่จะแนะนำผมนั้นผมคงไม่เข้าไปทำ ท่านที่จะแนะนำคงทราบดี ผมงบน้อยเลยต้องเรื่องมากหน่อย ส่วนท่านอื่นจะแนะนำผมยินดีนะคับ ตามหาต่อไป

13. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

แล้วเรื่องสายไฟที่ถามพี่ ปลั๊กมันไม่ตรงกันนะ พี่ไปดูกองสายไฟพี่มาแล้ว2กอง ไม่มีชุดสายไฟนี้เลย เพราะเลาะไปใช้แล้ว มันจะติดกับสายไฟที่ไปบอกตำแหน่งเกียร์ และ มันยังติดกับปลี๊กที่พ่วงไปกล่อง ถ้าสายไฟน้องชุดนน้โดนตัด บอกละกัน เดี๋ยวไปจดสีสายไฟและตำแหน่งพินมาให้
    ปล. อย่าพยามเอาหน้าปัด vvl ใส่ลองในเครื่อง de นะ มันจะมีปลั๊กตรงกันอยู่แต่ตำแหน่งพินมันไม่ตรงกัน เสียบปุ๊ป บิดกุญแจ รับรอง พังแน่นอน ไมล์อะนะ

14. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0

บูส 1.3 น่าจะเยอะไปนะสำหรับเครื่องเดิมๆ (ตามความคิดส่วนตัว)

ถ้าต้องทำจริงๆ แนะนำปะเก็นเหล็กฝาสูบ ของ ช.ประเก็น วรจักร เนียนๆ เเหวนตอนเบิกใหม่ ร้านว่าเป็นแบบเด๊ยวกับเครื่องของ S13 หรือ S14 S15 จำไม่ได้ ชาร์ฟ ก็มีเบิกใหม่ได้ ยางตีนวาล์วก็มีเช่นกัน

ปะเก็นเหล็กฝาสูบ 3200-3500 บาท ขึ้นกับความหนา เดิมๆอยู่ที่ 1.2 มม
    รวมค่าของทั้งหมดเเล้วมีหมื่นต้นๆ

ทำเองเหนื่อยนะครับท่านพี่ ขอเตือน :cry: กว่าจะล้างครบทุกชิ้น แต่ถ้าทำเอามันส์ก็ลุยเลย .... :D

ตอนประกอบต้องใช้ประเเจ ปอด์น ค่าเเรง ฝาสูบ ข้อเหวี่ยง ต้องตามสเปคนิสสัน (จำไม่ได้เเล้ว) :sad:

15. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

เรื่องเหนื่อยเลอะเรื่องเล็กโตน เอามันส์ยังไหว เปิดดูแล้ว วาวล์ยังอยู่กันพร้อมหน้าดี ไม่มีอะไร แล้วถ้าเราเปลี่ยนปะเก็นอย่างเดียว มันต้องจูนใหม่รึเปล่า หรือว่าต้องเพิ่มอะไรมั้ย แล้วตอนขันใช้สเปก นิสันเดิมๆ ได้เลยมั้ย เปลี่ยนแหวนทำไม่เป็นอะ ยากมั้ยขอข้อมูลคร่าวๆ

16. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตอนใส่เเหวนยากมั๊ยไม่รู้ เเต่ผมให้เพื่อนของเพือนของเพื่อนที่เป็นช่างศูนย์โตโยต้ามาใส่ให้ ต้องมีเครื่องมือพิเศษสำหรับยึดเเหวน เเละตอนใส่ต้องให้ร่องเเหวนเเยื้องกัน

เเละตอนประกอบวาล์ว ยางตีนวาล์ว เเคมต้อง ใส่ และอัดน้ำมันเครื่องเข้าไปตามรู ท่อต่างๆ ด้วย

ส่วนเปลี่ยนประเก็นอย่างเดียวไม่น่าจะต้องจูนอะไรเพิ่ม อย่าใช้ประเกนของร้าน ส. ที่วรจักรนะครับ ดูงานเเล้วไม่เนียนมากกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ส่วนน็อตฝาสูบต้อง มีค่าเเรงไข เเละเทคนิค เเละต้องไขวนเป็นก้นหอย จากตรงกลางเครื่อง วนออกข้างๆๆ เเละไขเเล้วคลายออก แล้วไขใหม่ด้วย ซับซ้อน ........จำไม่ได้เเล้ว ข้อเหวี่ยง แคม ก็มีสเปคเเรงไขนะครับ

ตอนนั้นผมปรึกษาพี่ในคลับบลูเบริ์ด และ ช่างต้น พุทธมณทลสาย 1 ครับ

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    โห๋ย...............อ่านแล้วมึน.............
    มันยุ่งยากขนาดนั้นเลยเหรอ.......พึ่งรู้น่ะเนี้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้