ถามเกี่ยวกับหลอดซีนอนครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย HS7QBT, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ใครเคยใส่หลอดซีนอนมาแล้วบ้างครับ ผมมีข้อสงสัยจะสอบถามหลายข้อ ดังนี้ครับ
    1. หลอดซีนอนสามารถใส่แทนที่หลอดไฟเดิมของเราติดรถได้เลยไหมครับ และมีไฟสูง-ต่ำหรือเปล่า
    2. จุดโฟกัสของหลอดไฟจะเปลี่ยนไปไหมครับ คือแบบว่า หลอดมันยาวขึ้นทำให้จุดโฟกัสกับโคมไฟเปลี่ยนไป ทำให้มองอะไรไม่เห็น (ถ้างั้นมันคงไม่มีประโยชน์) อะไรประมาณเนี้ย ผู้รู้ ผู้ที่เคยใส่ ตอบด้วย
    3. ตัวหลอดพังง่ายไหมครับ เห็นมาจากหลายๆเวป มักจะมีปัญหาเรื่องเคลมบัลลาสก์ (แก้ปัญหากันไปแล้วหรือยัง หรือยังคงเป็นปัญหาอยู่ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย)
    4. อันนี้สำคัญคืออยากทราบว่าหลอดซีนอนมันกินไฟมากไหมครับ ใครเคยเช็คบ้างว่ามันกินกี่แอมป์ เห็นหน้าโฆษณาบ้างที่บอกว่าใช้แบตเตอรี่เดิมได้เลย ขอถามผู้รู้ครับ แบตเตอรี่มันจะชาร์จไฟทันใช้ไหม หรือต้องโมดิฟายดัดแปลงเอาตัวชาร์จรุ่นอื่นมาใส่ เพื่อชาร์จไฟให้เยอะขึ้น
    5. อีกข้อละกัน แบบว่าหลอดซีนอนที่ขายกันพันกว่าบาท เกรดดีไหมครับ น่าสนใจไหม แบบว่าไม่เคยเห็นชิ้นงาน ขอโทษนะครับที่ถามซะเยอะ ผู้รู้ตอบด้วยครับ (^__^)

2. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตอบ จ้าพอศึกษาจากเด็กวัดมาบ้างยังไม่เคยลองผิดลองถูกซะที
    เป็นข้อไป

1 ถ้าเป็นซีนอล จริงไม่ได้ครับ ส่วนใหญจะเป็นหลอดไฮโลเจนใส่ก๊าซเพิ่มแสง หรือwattสูงๆ
    ซีนอลจริงไม่มีไฟสูง ใส่โคมธรรมดาร้อนละลายแน่ ต้องมีวงจรจุดหลอด ไฟด้วยครับ
    2 เพื่อนผมเคยใส่ไอหลอดที่ว่าเนี่ยไม่อยากเรียก ซีนอลเลยเพราะมันไม่ใช้อย่างที่เห็นเนื่องจาก
    ใช้ขดลวดเหมือนเดิมเท่านั้น เวลาหลอดแตกหรือรั่วจะทำให้ก๊าซออกมาแล้วทำให้โคมขึ้นฝ้าครับ
    3 ของจีนทั้งนั้นครับเสียแล้วเสียเลย
    4 กินแน่นอนระวังสายไฟจะร้อนเร็วนะครับ
    5 ยังไม่เคยใส่ครับน่าจะ 2000บาท นะครับ

ตัวอย่าในเวปเอามาฝากครับ

แล้วยังมี XENON สำหรับมอไซค์กล่องนึงมี1ชุดครับ8000k - 12000k สำหรับรถที่ไฟดวงเดียว รถเล็กรถใหญ่มีหลอดทุกแบบ มาพร้อมรีเรย์เช่นกัน ซื้อไปใส่เองได้เลยครับไม่ต้องไปจ้างช่างใส่ ใส่ไม่เป็นผมสอนวิธีติดตั้งให้ครับ ราคา 2500บาท ลดไปเลย 2000บาทของมอไซค์เลยครับ รับประกัน1ปี เช่นกัน เสียเครมได้เลย
    สำหรับขายส่ง ชุดแบบ HIฮาโลเจน-LOซีนอท
    ซื้อเกิน 3ชุด เอาไปเลย 1900บาท !!!!
    ซื้อเกิน 6ชุด เอาไปเลย 1800บาท !!!!

สอบถามรายละเอียดที่ 086-3878679
    ติดนอกสถานที่ โทรนัดเวลาช่างได้เลยครับ
    เบอร์ช่างนัดติดตั้งได้ครับ เบอร์ช่างอ๊อด 085-2199197

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ครบจิงๆ

4. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    ซีนอต จริงๆ จะมาเป็นชุด นะครับ จะ เหมือน รถ ใหญ์
    การมองเห็นดีขึ้น แต่ ที่เป็น ลวดมาของเดิม คือ ซี ปลอม
    จะเป็นแค่ สี ที่ตรงกะจก อ่ะงิ ราคา ต่อชุด อยู่ที่ 1800
    1ชุด มี 1 หลอด และ กล่อง 1 กล่อง คลิก เราต้องซื่อ
    2 ชุด ส่วน ปัญญา ม่ะรู้งุงิ ดู ที่ ย่ห้อ ดังๆ แต่ต้องแลก กะ
    ราคาที่สูงขึ้นไปอีกครับ เท่าที่ดูๆ มานะครับ รู้แค่นี้งิ - -

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมอยากจะยัดไฟกลมเห มอืนกันมีแนว หรือเปล่าวบอกที
    จะทำไฟโชว์กลมแบบ BMW

6. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ขอบคุณ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคร้าบ สรุปไม่น่าใส่ ทำไปประสิทธิภาพแย่กว่าเดิม ขับเดิมเดิมดีกว่า :D

7. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ของเดิมทนสุด

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ใช่ครับของเดิมทนสุดๆๆ

9. TuM_Hz

TuM_Hz New Member Member

136
    1
    0
    ผมใช้อยู่คับ เป็น 8000K สว่างดีแต่ส่องตาชาวบ้านเค้า

10. earthbkk

earthbkk New Member Member

93
    2
    0
    ใช้ ไฟ สปอทไลท์ แบบ ผม สิ ครับ อิอิ สี เหลืองๆๆๆ สว่างดี ไม่แพง ด้วย

แถมส่อง ตา ชาวบ้าน นิดหน่อย อิอิ เผลอๆๆ ถ้า ส่อง ไป บ้านคน อื่น อาจ จะ เห็น กกน. ที่ เค้า ตาก ด้วย ครับ อิอิ

11. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    แหล่มเลยสีนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้