" ขอปรึกษาพี่ๆด้วยค่า........................ >___< "

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย BlueNwhitE, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BlueNwhitE

BlueNwhitE New Member Member

10
    0
    0
    คือ 3D ที่ใช้อยู่เกิดอาการ

- มูเล่ย์หน้าเครื่องหลุด น๊อตล็อคล้อขาดคาที่คอเหวี่ยง ร่องลิ่มหลุด..........

คือเท่าที่ทราบอาการเบื้องต้นมีประมาณนี้ แต่ช่างก็บอกว่าไม่รู่ว่าถ้าซ่อมจริงๆมันจะบานรึเปล่า

ช่างก็บอกว่า...ถ้าให้ดีก็เปลี่ยนเครื่องไปเลยเพราะซ่อมแล้วมันอาจจะไม่จบ.....

เลยอยากจะปรึกษาคะ ว่าทำไงดี????

ตอนนี้เสียต่าลากรถไปอู่กับค่าทำไดชาร์ทไปแล้ว 3000

.......

ตอนนี้งบน้อย อยากให้จบอย่างพอเหมาะแล้วก็ประหยัดที่สุดหน่ะคะ...... ^^'

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ.....เพราะรถยังอยู่ในอู่อยู่เลย คิดว่าต้องเอาออกไปให้ร้านที่ชัวร์กว่านี้ทำดีกว่า

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำว่ามีร้านไหนขัวร์ แถวทางฝั่งธน บ้างคะ??

........

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆล่วงหน้าคะ....

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าร่องลิ่มยังไม่บิ่น ก็ยังพอมีโอกาสซ่อมได้ครับ แต่งานยุ่งหน่อย เพราะต้องยกเครื่องออกมาทำด้านนอก ถ้าอู่ทำเองไม่ได้ต้องยกเครื่องทั้งเครื่องส่งโรงกลึงให้เค้าเอาน๊อตที่ขาดออก

ถ้าร่องลิ่มมันบิ่น ต้องเปลี่ยนข้อเหวี่ยงอย่างเดียว ฝืนใช้ไปมันก็จะขาดอีก

ถ้างบน้อย ลองหาเครื่องยกลง แล้วใช้ไปก่อน จะประหยัดกว่าครับ

3. จขกท.

จขกท. Guest

0
    0
    0

ที่ว่า หาเครื่องยกลงแล้วใช้ไปก่อน นี่หมายถึงยังไงอ่ะคะ?

แล้วควรจะไปทำที่ไหนดีคะ

ขอบคุณมากคะ ^___^

4. เครืองที่ใช้อยู่เครื่องอะไร

ถ้าร่องลิ่มไม่เป็นไรก็น่าจะไม่เท่าไหร่

5. broom

923
    46
    0
    เครื่องยกลงหมายถึงเครื่องที่เค้ายกออกจากรถ แล้วเค้าวางเครื่องใหม่ ราคาเครื่องที่ยกลงจะไม่ค่อยแพง บางเครื่องสภาพก็พอใช้ได้ บางเครื่องก็แย่ แต่ราคามันจะค่อนข้างถูก ประมาณ 3000-4000 บาท ได้อุปกรณ์ทั้งหมดที่ติดอยู่กับตัวเครื่อง หาได้ตามอู่ที่รับวางเครื่องทั่วไป ถ้าเป็นอู่เฉพาะยี่ห้อ ก็จะหาได้เยอะหน่อย อาจจะลองประกาศหาเครื่องที่ยกลงดูก็ได้ บางคนอยากขายทิ้งถูกๆ หรือ บางคนอาจจะยกเครื่องให้เลยฟรี วิธีนี้อาจจะต้องใช้เวลาในการประกาศนิดนึง และต้องไปเอาเครื่องเอง ถ้าสะดวกแบบนี้ก็จะประหยัดได้อีกหน่อยครับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อยู่แถวฝั่งธน ลองโทรไปคุยกับพี่ก่ำ อู่ Autoway ซอยวัดดงดูครับ

พอดีตอนนี้ไม่มีเบอร์ ใครมีรบกวนลงให้เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

7. Drift-ActioN

Drift-ActioN New Member Member

10
    0
    0
    อู่ Autoway ครับ

Tel. 02-4126866 , 02-4126868

8. BlueNwhitE

10
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ

^^

9. POP1976

POP1976 New Member Member

35
    0
    0
    เคยเป็นครับ ต้องถอดข้อเหวี่ยงออกมากลึงใหม่
    ถ้าร่องลิ่มบิ่นมาก ต้องให้โรงกลึงพอกเหล็กแล้วก้อไสออกมาให้เหมือนเดิม
    แต่ยังไงก้อไม่เหมือนของจากโรงงาน มีโอกาสหลุดออกมาได้เสมอ

ถ้าให้ชัวร์ควรเปลี่ยนข้อเหวี่ยง... แต่..... ถ้าต้องยกเครื่องออกมาเพื่อเปลี่ยนข้อเหวี่ยงเปลี่ยนเครื่องไปเลย
    ง่ายกว่าครับ
    ตอนนั้นไม่มีตัง เลยโดนไปทั้งหมด หมื่นก่าบาท เครื่องเก่า
    ถ้ามีเงินคงกลายเป็น B16 ไปแล้วครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2008
  10. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ถ้าขอแหว่งเน่า ขอแนะนำอย่าไปกลึงเลยคับ

ผมเป็นมาแล้วกลึงใหม่จิงอยู่ใช้ได้แต่ไม่ทน

แนะนำ ถ้าลิ่มบิ่นเปลี่ยนข้อแหว่งไปเลยจะดีกว่าครับ

11. eakzub

eakzub New Member Member

442
    0
    0
    เครื่องคาร์บูรึป่าวคับถ้าใช่ผมมีครับ แต่ผมอยู่8ริ้วนะ

12. BlueNwhitE

10
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากอีกครั้งคะ....

ตอนนี้เข้าตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องไปแล้วคะ..แต่ก็ได้แค่เครื่องคาร์บูเดิมๆที่ทางอู่หามาให้คะ

จริงๆจะซื้อเองแต่ก็ดูไม่เป็น..ไม่มีเวลาด้วย เลยไม่อยากเสี่ยงหน่ะคะ..

เลยต้องให้ทางร้านเค้าหาให้ ค่าเครื่องราคาที่ร้านนี้อยู่ประมาณ 12000-14000 พร้อมเกียร์น่ะคะ ซึ่งเค้าก็ประกันให้...

ตอนนี้อยู่ระหว่างรอเครื่องน่ะคะ...หวังว่าทุกอย่างคงจะดี....

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งคะ ^^

13. broom

923
    46
    0
    ปกติเครื่องจากญี่ปุ่นจะไม่ค่อยมีคาร์บูนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องหัวฉีด ต้องระวังด้วยอาจจะเป็นเครื่อง 1300 ซึ่งถ้าเอามาวาง อาจจะวิ่งไม่ค่อยออก ซึ่งมันจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้น

ถ้าอยากประหยัดงบ ผมก็ยังแนะนำให้ใช้เครื่องยกลงอยู่ดี เพราะมันถูกกว่า ปกติทางร้านรับซื้อเครื่องเดิมจากรถที่เปลี่ยนเครื่องใหม่อยู่ประมาณ 3-4000 บาท เพราะแค่ค่าอะไหล่บางชิ้นก็คุ้มแล้ว ที่เหลือขายเป็นเศษเหล็ก เศษอลูมีเนียม ก็ได้หลายตังอยู่

อีกอย่าง เครื่องคาร์บูญี่ปุ่น ระบบมันจะไม่เหมือนกับของเดิมติดรถที่ขายในไทย เพราะมันจะมีระบบขจัดควันพิษเยอะกว่า บางรุ่น จะต้องมีกล่องควบคุมด้วย ซึ่งช่างทั่วไปทำไม่ได้ ก็จะตัดระบบนี้ออก คราวนี้เครื่องมันก็จะทำงานไม่สมบูรณ์ อาจจะเกิดปัญหาเรื่องการกินน้ำมัน หรือเครื่องสะดุดเวลาใช้งานได้

จะลองโพสหาเครื่องดูก็ได้ครับ บางคนถอดทิ้ง ยกให้ฟรีๆ ก็เคยมี

หรือจะใช้วิธีชั่วคราว คือใส่ลิ่ม ใส่พูลเล่ย์ แล้วเชื่อมติดไปเลย พร้อมน๊อต แต่ว่าวิธีนี้ถ้ามีปัญหาอื่นตามมาอย่างเช่นต้องเป็นสายพานไทม์มิ่ง ลูกรอก ปั๊มน้ำ อาจจะทำได้ลำบากมากขึ้น

หรือถ้าจะมีงบอยู่บ้างประมาณ 35,000.- ไม่เกินนี้ และยังใช้รถคันนี้อีกหลายปี แนะนำให้เปลี่ยนเป็นเครื่องหัวฉีดจะดีกว่า ประหยัดกว่าและได้กำลังที่มากขึ้น

ถ้าต้องการคำแนะนำ โทรมาก็ได้ครับ 081 869 2270

14. ไอ้ลูกชิ้น

ไอ้ลูกชิ้น New Member Member

35
    0
    0
    อิอิ แจกเบอร์สาวเลยนะพี่ก้อง ก็ปรึกษากันไป ดีๆก็แนะนำ หมื่นก่าบาทเปงราคาที่น่ากลัว

15. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    หวังว่าเจ้าของกระทู้ จะยังไม่ตัดสินใจทำไปนะครับ

กับราคา 12-14
    ผมว่าโคด แพงอะ

16. BlueNwhitE

10
    0
    0

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ แต่ตัดสินใจทำไปแล้วน่ะคะ...

ก็เป็นเครื่องคาร์บูไทย ปี 95 พร้อมเกียร์ รู้สึกจะ 13-14 รวมค่าสายพานต่างๆ+ถ่ายน้ำมันเครื่อง+ค่าแรงเท่าที่ถามไว้เค้าบอกประมาณ 16-17 คะ

ถ้าแพงไปก็คงคิดว่าทำใจล่ะคะ 555+ เพราะถามมาหลายร้านแล้วเหมือนกันราคาก็ประมาณนี้ พอดีร้านนี้อยู่ใกล้บ้านก็อุ่นใจนิดนึง

แล้วพอดีรถติดแก๊สแล้วน่ะคะเลยไม่ได้เปลี่ยนเป็นหัวฉีดเพราะคิดว่าคงไม่จำเป็นเท่าไหร่(งบไม่มีด้วยแหละคะ แหะๆ)

ยังไงก็ขอบคุณจงๆคะสำหรับคำแนะนำ ^^

17. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    หว้า เสียดายจัง

18. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    จริงๆผมว่าหาข้อเหวี่ยงคาบูจากคนในนี้ไม่น่าจะหายากนะเป็นสาวๆอาจจะได้ฟรีๆก็ได้ คนในนี้ใจดีมีถมไป หรือซื้อยกเครื่องเป็นอะไหร่ก็ไม่เกิน2500แล้วรื้อเอาแต่ข้อเหวี่ยงมาใส่อย่างอื่นอะไรเก็บเป็นอะไหล่ได้ก็เก็บไว้ แค่เสื้อสูบเสื้อเกียร์เป็นอลูมิเนียมขายก็ได้พันกว่าสองพันแล้ว ครับ คุ้มๆๆๆๆ แต่มาทางเปลี่ยนเครื่องร่ะก็ขอให้เครื่องฟิตๆวิ่งดีๆแล้วกันนะครับ

19. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    น่าเปลี่ยนเป็นหัวฉีดไปเลยน่ะครับ

เอาแต่เครื่องชนเกียร์เดิมไม่ได้หรอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้