ถ้าคุณยางรถรั่วหรือระเบิดขณะขับคุณจะทำอย่างไร

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ธีระพงศ์ จินดาพันธ์, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อันนี้เป็นประสบการณ์จริงของผมครับ คือผมขับด้วยความเร็วประมาณ 60 กม. ต่อชั่วโมง กำลังจะขึ้นสะพานข้ามแยกเมืองทอง ตอนแรกได้ยินเสียงคล้ายเฮลิคอปเตอร์บินอยู่เหนือหัวเรา แต่เอ...ทำไมมันบินใกล้จังและเริ่มจะได้กลิ่นไหม้แระ เลยมองกระจกข้างคนขับ ปรากฎว่า เห็นยางแบนครับ และรถที่ตามหลังขับหลบเรา (รถไม่สั่นและไม่เสียหลัก) เลยเปิดไฟเลี้ยวและไม่เหยียบคันเร่งเพื่อลงจากสะพาน เมื่อถึงขอบฟุตบาทเราก็ได้แต่มอง (เพราะตอนแรกเปลี่ยนมะเป็น) พอดีได้ฝรั่งใจดีครับมาช่วยเปลี่ยนให้ ทีนี้รู้แระว่าเปลี่ยนยางทำยังไง (ก็ขอขอบคุณฝรั่งคนนั้นผ่านบอร์ดนี้ด้วยแระกันคับ) สรุปแล้วสาเหตุเกิดจากเหยียบตะปูครับ..โชคดีที่ไม่ได้ระเบิดแต่แบนบี้มากับถนน
    ฉะนั้น ถ้าคุณยังเปลี่ยนยางไม่เป็นก็ซ้อมเปลี่ยนยางและมีเครื่องมือติดรถไว้นะครับ เผื่อว่าสักวันเราอาจจะแจ๊กพอตตอนไหนก็ได้

1. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เออออออ น่าคิด ยางอะไหล่มะมีซะแร้วว

2. atiwat13

atiwat13 New Member Member

9
    1
    0
    ถ้ายางระเบิด อย่างแรกอย่าเหยียบเบรคครับรถมันจะเสียการทรงตัวลดความเร็วโดยการถอนเท้าจากคันเร่งและตั้งสติให้ดีประคองรถให้นิ่งๆเท่าที่จะทำได้และถ้าความเร็วลดลงให้นำรถเข้าข้างทาง(มองหลังด้วย) ถ้ายางแบนอันนี้ถ้าขับไม่เร็วก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าขับเร็วๆรถมันจะกินไปข้างที่ยางแบนจนรู้สึกได้ ก็ลดความเร็วลงซะแล้วก็จอดเปลี่ยนยางแต่ยางที่แบนเนี่ยระวังเรื่องความร้อนหน่อยนะครับ แล้วถ้าจะจอดเปลี่ยนยางก็ควรหาที่ที่ไม่เปลี่ยวนะครับ บดยางไปอีกนิดดีกว่า (เสียยางแค่เส้นเดียวดีกว่าเสียมากกว่านี้)

3. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ขอบคุณสำหรับคำเตือนดีๆครับ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ประสบการ์ณในการขับรถ และ ในสนาม จะช่วยเราได้ครับ :D

5. ย่องมาแซง

ย่องมาแซง New Member Member

102
    22
    0
    ยางขนาดไหนหรอ เห็นมันไม่สั่น

6. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ยางรถแตก แต๋วเราก็แตก กรี๊ดๆๆ

เป็นผม ถ้ารถผมยางแตก ผมคงจะกรี๊ดๆๆ ..... กรี๊ดแต๋วแตก แข่งยางแตกเยย:D

7. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามาดูเพื่อความรู้

8. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    เคย ระเบิดบนทางด่วนเลยวิ่งมา 120 ได้มั้ง

ดังตูมเลย โชคดีแตกล้อ ก็ชะลอรถ จอดปกติ

แถม บดยางลงทางด่วนมาด้วย เหอๆ แถม ล้อ 17/45/215 แก้มยางพังเลย เหอๆ

9. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ต้อง ตั้ง สติ น่ะครับ

แต่ ถ้า เป้น ผม

ตก ใจ ง่าย

ได้ ยิน เสียงระเบิด

ก็ หมอบ แล้ว

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เคย จะแตกๆ ตกใจตื่นเปียกเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้