มาเตือน ๆๆๆ ... เข็ดแล้วแก๊สโซฮอร์ถูกจริงแต่ไม่ดีเอาซะเลย

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย golf the zeed, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    คือว่าผมเพิ่งจะลองเปลี่ยนมาเติมโซฮอร์ 95 ได้ 2 ครั้งเองครับ จากที่เมื่อก่อนเติม 95 ตลอด แต่ปรากฏว่าเมื่อวันก่อนขับๆ อยู่ รถมีอาการเหยียบแล้ววอด ... ๆๆ แต่สักพักก็พุ่งขึ้นมาเอง นึกว่าเครื่องเป็นอะไร พอนึกไปนึกมาก็นึกออกว่าเราไปเติมโซฮอร์มานี่หว่าเกือบครึ่งถัง แถมไปจอดตั้งหลายวัน ก็เลยหาข้อมูลในเน็ทเลยรู้ว่าส่วนใหญ่รถที่เติมโซฮอร์จะกัดยางตูดปั๊มติ๊กจนเป็นวุ้นแล้วติ๊กมันก็จะดูดน้ำมันพร้อมยางที่ละลายเข้าไปอุดตัน ทำให้จ่ายน้ำมันไม่เต็มที่ เลยมีอาการเหยียบแล้ววอดหายไปบางช่วง เซ็งจริง ๆ งานเข้าอีกแล้ว เพราะเห็นแก่ของถูกจริงๆ เลย :cry::cry::cry::cry::cry:

2. koncept

koncept New Member Member

9
    0
    0
    เป็นทั้งรถเก่ารถใหม่เลยหรือเปล่าครับ ถ้าหยั่งงั้นยอมจ่ายแพงใช้ของเดิมดีกว่า กลัวเลยครับโซฮอล

3. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    รถผมก็เติมโซฮอร์91นะครับแต่ก่อนที่จะเติมก็ค่อยๆผสมกันไปนะครับคือแบบว่าเติม91บ้างเติมโซฮอร์91บ้างสลับกันช่วงแรกๆ
    ครับแบบว่าแรกๆก็กลัวเหมือนกันครับ
    แต่ผมมีข้อสังเกตุอยู่อย่างนึงนะครับว่าผมเริ่มเติมได้ซักประมาณ9เดือนรถผมเริ่มมีอาการหัวเทียนบอดบ่อยๆจนกระทั่ง
    ต้องโอเวอร์ฮอนเครื่องแต่หลังจากนั้นผมก็เติมโซฮอร์91สลับกับโซฮอร์95มาจนถึงปัจจุบันครับ
    แต่ผมไม่ทราบว่าสาเหตุที่ผมต้องโอเวอร์ฮอนเครื่องนั้นเป็นเพราะน้ำมันหรือว่าเครื่องมันเก่าแล้วหรือว่าโดนช่างหรอกเอาอ่ะครับ
    ถ้าใครพอจะทราบสาเหตุช่วงบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

4. - -* ถูกแต่เครื่องจาพัง แพงแต่อยู่นานจาดีก่านะ

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    แก๊สโซฮอร์มันมีส่วนผสมของแอลกอฮอร์ครับ ออกฤทธิ์กัดกร่อนพวกยางต่าง ๆ ให้เสื่อมเร็วขึ้น ยิ่งรถเก่ายิ่งเห็นผลเร็วครับ แล้วมันจะยกเลิกขาย 95 อีก ดูมันทำ ...........

6. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ไม่มีความเห็นครับเพราะสุดท้ายมันก็พังประหยัดไม่ไหวแล้ว.........ขึ้นแม่งงงงงงงทุกวันไอสา.........ด

7. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    ผมใช่แก๊สโซฮอร์91มาเกือบ2 ก็มีอาการหัวเทียนบอดบ่อยๆจนกระทั่งเปลี่ยนมาใช่หัวเทียนแบบหัวเข็มไม่มีอาการหัวเทียนบอดเลยคับ

8. blueaaa

blueaaa New Member Member

389
    0
    0
    ทำใจครับ ขึ้น ทุกวัน

9. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ไม่ใช้เด็ดขาด

ยังไงก็ยอมจ่ายแพงดีกว่า เพื่อยืดอายุการใช้งานของรถให้ใช้งานได้นานขึ้น :D:cool: แต่โมโหตรงที่ว่ามันจะยกเลิกทำไมก็ไม่รู้เนี่ย.... :mad:

10. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    แพงขึ้นทุกวันเลยครับ จะไหวไหมเนี่ย

11. แก๊ส คับ พี่น้อง

12. audy!

1,075
    2
    0
    ตอนนี้ผมก็สนใจจะติดแก๊สอยู่เหมือนกันครับ:)

13. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    สนใจตอนนี้คงไม่ทันแล้วมั้งครับ..........คิวยาวเชียววววว

14. audy!

1,075
    2
    0
    ก็ห่วงตอนเติมแก๊สนี่แหละครับ:) และอีกอย่างครับเรื่องงบ อิอิ:D:D

15. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    พี่กอล์ฟพูดถูกครับ วันนั้นผมไปอู่ซ่อมรถแห่งหนึ่งมีคนมาซ่อมรถบอกว่ารถวิ่งไม่ออกช่างเลย เปิดดู เศษ ลูกอยางเต็มเลยครับ

ช่างเลยบอกว่าเติมแก็สโซฮอ ก็เป็นแบบนี้ละ กัด ลูกยาง ครับ

พูดแบบบพี่กอล์ฟเลยครับ
    :cool:

16. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ช่ายเลยพี่ผมก็เติมโซฮอล์ 95 มาอะครับช่วงแรกๆก็วิ่งปกติดีอะนะครับแต่พอจอดไปซักอาทิตย์นึง....ตอนแรกผมตกใจมากเลยครับคือว่าอาการของมันก็คือสตาร์จติดยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆเหงื่อตกเลยหล่ะครับพี่น้องคร้าบ.....นึกว่าเป็นที่ขั้วแบตก็ลงไปขยับที่ขั้วแบตแต่ไม่ช่ายครับพี่น้องสตาร์จไปสตาร์จมาติดขึ้นมาเฉยๆซะงั้นตอนแรกจะเอาเข้าอู่ซะแล้นแต่พอมาอ่านกระทู้พี่กอล์ฟก็เลยเข้าใจว่ามาจากแก๊สโซฮอล์เพราะว่าปกติผมเติม 91 จอดเป็นเดือน......พอมาสตาร์จก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับพี่น้อง......ขอให้เป็นอุทาหรกันนะครับว่าคิดจะใช้น้ำมันอะไรผมว่าใช้เหมือนแต่ก่อนที่อดีตเค้าใช้มาดีกว่านะครับ.....ดีที่สุดครับพี่น้องคร้าบบบบบบ.......
    ปล.ขอได้รับความขอบคุณจาก Chengy สุดเฟี้ยว.................อิอิ

17. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ก็รู้สาเหตุมานานแล้วล่ะ ซึ่งตอนนี้ก็ประสบปัญหาดังกล่าวอยู่
    ติ๊กพังไปตัวนึงและล่ะ ตอนนี้กะลังจะพังอีกตัว 1ปีพัง1ตัว (พอไหว)
    แต่มันจะพังเร็วขึ้นถ้าเติม โซฮอล 91 ถ้าโซฮอล 95 จะพังช้ากว่าเยอะ
    ดีที่รถผมใช้ติ๊กในถังของ 4AFE (taxiทั่วไป) ราคาถูกไม่กี่ร้อย
    หาได้ที่ซ.ศิริชัย เยอะแยะ

เมื่อ3ปีก่อนใช้แต่ โซฮอล95 ผ่านไป2ปี ติ๊กพัง
    หันมาเติมโซฮอล91 เมื่อ3-4เดือนที่ผ่านมา ติ๊กเริ่มออกอาการวอดดดด
    ว่าจะกลับไปซบอก โซฮอล95และ ถ้ามีตังก็กด95ซัก300ผสมกันไป
    มันก็ต้องอย่างงี้แหละพี่น้อง ก็ดูราคาน้ำมันซิ

18. :(:( เราจะไม่มีวันได้เห็นราคานี้อีกแล้วพี่น้อง :cry::cry::cry::cry:

19. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    สงสัยต้องผสม95บ้างและเรา

20. golf the zeed

3,808
    7
    38
    หลังจากเติม 95 ผสมลงไปเยอะมาก ๆ จอดทิ้งไว้หลายวัน เอามาวิ่งเมื่อวานมันเกือบจะไม่มีอาการให้เห็นแล้วครับ แต่ก็ยังเป็นอยู่บางช่วง เลยสงสัยว่าถ้าเราใช้ต่อไปมันจะเป็นอะไรมากกว่านี้มั้ยครับพี่โอ๋ เพราะตอนนี้เปิดฝากระโปรงท้ายฟังเสียงปั๊มติ๊กทำงานแล้วมันดังแปลก ๆ อ่ะ เสียงเหมือนมันดูดน้ำมันขึ้นไปเป็นหัวฝักบัวเลยจากเมื่อก่อนดังวี๊ดอย่างเดียวเอง ถ้าไม่เป็นอะไรมากจะได้ใช้ไปก่อน หรือต้องรีบเอาไปทำครับ ใครรู้ตอบที :cry::cry::cry:

21. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    เบนซินธรรมดา น่าจะ ลิตรละ 8-9 บาทเหมือนแต่ก่อนเน้อะ

22. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    อย่าเติมเพียวๆเดี๋ยวรวน
    ผมใช้มา 2 ปีผมเติมสลับไปมาระหว่างเบนซิน 95 กับแก๊สโซฮอล์ 95
    แต่ละยี่ห้อคุณภาพไม่เหมือนกันเชลล์แก๊สโซฮอล์ 95 ดีที่สุด ห่วยแตกที่สุดต้อง ป.ต.ท.

ตอนนีได้สูตรใหม่เติมผสมระหว่างเบนซิน 95 กับแก๊สโซฮอล์ 95 ก็ดีขึ้นลงตัว
    ถ้าไม่มีเบนซิน 95 ก็เอาเบนซิน 91 เข้าไปผสมเองในสัดส่วน 1 ต่อ 1
    ตอนนั้นคิดได้ว่า
    เหมือนกับคนเรากินเหล้าก็ต้องมีมิกซ์เซอร์ ถ้ากินเหล้าเพียวๆ คงบาดคอและเมาเละ

23. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    อ๋อต้องผสม.........เข้าใจและครับ

ว่าแต่เค้ายกเลิก95ทุกยี่ห้อทุกปั้มเลยหรอครับเนี่ย

24. - -* 91 ผสมไปก่อน แล้วกานพี่น้อง

25. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ห่วยทุกอย่างเลย

สำหรับน้ำมันของ ปตท. กับบางจากเนี่ย ห่วยที่สุดเลยในบรรดาน้ำมันทุกยี่ห้อเลยแหล่ะ :mad:

26. golf the zeed

3,808
    7
    38
    95 หาเติมยาก ๆ มากเลย เจอทีแทบรีบตะครุปเติม 555+

27. pukpick

pukpick New Member Member

615
    0
    0
    พุ่งนีได้ข่าวว่าน้ำมันจะลดแล้วคร๊าบ

แต่ว่าปั๊มที่เติมประจำไม่เอา95มาแล้วง่ะ แล้วคราวนี้ตูจาไปเติมที่ไหนอ่ะ

28. golf the zeed

3,808
    7
    38
    สังเกตุมั้ยว่า ข่าวออกมาว่าเชลล์ จะลดราคาจากเดิม เบนซิน 95 ราคา 40.59 ลงมาเป็น 40.09 แต่ว่าเช้านี้ยังเห็นราคาหน้าปั๊มยังเป็น 41.09 อยู่เลย แบบนี้มันหลอกกันนี่หว่า รึเห็นว่าเดี๋ยวนี้คนไม่สังเกตุราคากันเลยฉวยโอกาสซะเลย ...

29. เบนซิล 95 หาเติมได้ตามปั้ม RB คับ

30. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ก๊อฟ...เอ็งซื้อติ๊กรอไว้ได้เลย ยังไงมันก็ต้องพัง อาการออกแล้ว
    ซื้อไปเถอะ ดีกว่าทนขับแบบวอดๆ เปืองน้ำมันป่าวๆ ไม่ได้ระยะทางด้วย
    จะแซงทีงี้ ใจหายใจคว่ำ พี่เพิ่งเปลี่ยนมาเนี้ย ซื้อมา400 ซ.ศิริชัย เปลี่ยนเอง
    วิ่งปู๊ดดดด เลย แต่กะลังจับเวลาอยู่ว่า เมื่อไหร่มันจะพัง แต่2ปีที่ผ่านมาถือว่าOK
    2-3ปีเปลี่ยนติ๊กตัวนึงถือว่าคุ้ม แต่ตอนนี้กลัว ยางตีนวาล์ว ว่ะ ร้อนๆหนาวๆอยู่เนี้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้