ถามเพื่อนๆๆที่ติดแก๊ส หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย Fernandes, 27 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Fernandes

Fernandes New Member Member

37
    6
    0
    พอดีเอารถ ซิตี้ รุ่นล่าสุด ไปติดแกส มาครับ แล้วพอใช้แก๊สมีรูปเครื่องเตือนที่ หน้าปัท อ่ะครับ
    อยากทราบว่าพอมีวิธีทำให้มันหายไปมั้ยครับ

2. Winny M3

Winny M3 New Member VIP

710
    8
    0
    ไฟเช็ค engine ใช่ป่าว คับ

ง่ายที่สุดก็คือ เอาหลอดไฟเช็ค engine ออกเพื่อตัดความรำคาญ ถ้าแน่ใจแล้วว่าขับไม่มีปัญหาจิงๆ

เคยถามช่างเหมือนกัน เค้าบอกว่า กล่องมันอ่านค่าการเผ่าไหม้ไม่ได้ ประมาณว่ามันอ่านค่าการเผ่าไหม้ของแก๊สไม่ได้

ผมก็จำได้ประมาณนี้ ไม่ค่อยสันทัดเหมือนกัน รถผมไฟก็ติดอยู่ยังไม่ได้เอาออกแต่มันก็ขับปกติ ดีทุกอย่างนะคับ

3. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ใส่ Lambda Control แล้ว Reset กล่องทีนึงก็หายครับ แต่ใช้ไปนานๆก็อาจจะยังขึ้นได้ ก็ต้อง Reset กล่องเรื่อยๆครับ

ถ้าไม่ซีเรียส ปล่อยไว้ก็ได้ครับ :)

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ติดแก็สแบบไหน หัวฉีดหรือมิกเซอร์
    ถ้าหัวฉีดไม่น่าจะขึ้น เพราะส่วนใหญ่แก็สหัวฉีดมักจะดึงเอาข้อมูลกล่อง
    ECU ของรถมาประมวลแล้วค่อยสั่งหัวฉีดแก็สทำงานตามกล่องECU
    แก็ส อธิบายไม่ถูกต้องให้คนจูนกล่องอย่างคุณ B2200 อธิบาย คือถ้าขึ้น
    ก็ต้องให้ช่างเขาเช็คอีกที่ว่าลืมใส่ค่าอะไรลงไปหรือเปล่า

ถ้าเป็นแบบมิกเซอร์ ส่วนใหญ่จะใส่กล่องตัดหัวฉีด กับ ติดแลมด้า เวลาจูน
    ด้วยคอม ต้องให้ช่างเขาใส่ค่า สแควร์เวฟ (เรียกถูกป่าวไม่รู้) ป้อนสัญญาณ
    O2 กลับเข้ากล่อง ECU ของรถ ถ้าช่างใส่ค่าช่วงสั้นไปใช้ไปสักพักมันก็จะ
    ติดขึ้นมาใหม่ ต้องใส่ค่าให้มีความยาวสักหน่อยก็จะไม่ขึ้นมากวนใจอ่ะครับ

5. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    ช่วงแรกผมก็ขึ้นครับ เข้าไปให้ช่างจูนใหม่ 2-3รอบถึงจะหาย ของผมเวลาไฟเอนจิ้นขึ้นมันจะเหยียบไม่ค่อยออก

ปล.มาสด้า3 หัวฉีดออโทรนิค

6. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    จะดีหรอครับพี่ ถอดหลอดไฟ 555+

ถ้าเป็นตัวVtec เห็นเค้าบอกว่า ถ้าcheck engine โชว์ Vtecม่ายทำงานนะครับ

7. Fernandes

Fernandes New Member Member

37
    6
    0
    เครื่อง Vtec อ่ะครับ และก็ติดแบบ มิกเซอร์ จ้า
    สงสัยงานนี้ต้องพึ่งช่างอย่างเดียวล่ะครับ ลำพังตัวเองคงเซทค่าอะไรไม่เป็นอ่า - -.

8. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ต้องมีตัวหลอกกล่องด้วยนะฮะ

9. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ต้องใส่กล่องหลอกหัวฉีดครับหรือเค้าเรียกว่า อีมูเลเตอร์ ในเวปแก๊สไทยเห็นขายอยู่ 450 เอง
    เป็นแบบปลั๊กเสียบได้เลยไม่ต้องตัดต่อสายเอามาใส่เองก็ได้เพื่อนผมใช้แอคคอร์ดตัวไฟท้าย2ก้อน
    เช็คเอ็นจิ้นไม่ขึ้นวิ่งกระจายเลยลองดูละกัน

10. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ต้องติด กล่องหลอก หัวฉีด คับ

11. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ลองดับเครื่องแล้วstartใหม่
    ถ้าไม่หายลองไปจูนกล่องLamdaดูครับ

ของผมก็เป็นจูนไม่หาย ดับstart ก็ติด เป็นทั้งน้ำมัน+แก๊สเลย เช็คไปเช็คมา ปลั้กสายไฟ อยู่หลังลิ้นIDมันหลุด พอต่อเสร็จหายเลย

12. ADEBAYOR

ADEBAYOR New Member Member

36
    4
    0
    ลองบอกอาการให้ละเอียดหน่อยครับติดแก๊สมาแบบไหน แล้วไฟมันโชว์ตอนไหน

13. BANK_NOZZLE

BANK_NOZZLE New Member Member

204
    4
    0
    ถูกต้องคับ ปกติร้านต้องใส่ให้ด้วยนะครับ

14. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    มันตัดการทำงานของปั๊มติ๊กด้วยหรือเปล่า? บางทีปั๊มติ๊กไม่ทำงาน มันก็ฟ้องนะ

15. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ลองresetกล่องECUดูนะครับ ถ้าไม่หายจริงๆ(หมายถึงไปจูนมาแล้วยังไม่หาย) ถอดขั่วแบตออกทิ้งไว้สัก5นาทีแล้วต่อเข้าไปใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้