เครื่องสะดุด

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย bankms133, 26 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bankms133

bankms133 Guest

0
    0
    0
    คืออยากถาม สมาชิกทั่นใดเคยสตาร์ทรถตอนเช้าแล้ววิ่งออกไปเครื่องสดุดบ้าง อาการเหมือนน้ำเข้าจานจ่ายหรือเดินไม่เต็มสูบอ่ะ แต่พอวิ่งไปสัก4-5 กิโลก็ปกติ เครื่อง5mนะ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. MyPrincessCrown

MyPrincessCrown New Member Member

2
    0
    0
    ขอโทษนะคะ ไม่รู้ตอบคำถามได้รึเปล่าไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไหร่ค่ะต่ปัญหานี้เคยเจอค่ะ เครื่องสะดุด เสียงคร่อกๆ เหมือนมีน้ำเข้า แล้วก็เร่งไม่ขึ้น แต่ยังขับได้ อีกซักสองสามวันก็อาการแย่ลง ไปเข้าอู่ค่ะ ที่อู่บอกว่าปะเก็นแตก น้ำมันเข้าไปเผาไหม้ด้วย แล้วของรถเรานะก็หัวเทียนบอดด้วยล่ะ เฮ้ออ เป็นหลายอย่าง เลยเปลี่ยนใหม่ จูนเครื่องใหม่ ก็หายแล้วล่ะ
    ตอนแรกก็นึกว่าน้ำเข้าเครื่องเพราะเพิ่งไปลุยน้ำมา แต่ช่างบอกว่าถ้าลุยน้ำมันจะดับไปตอนนั้นเลย ไม่ขับได้แบบนี้

3. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    ถ้าเพิ่งลุยน้ำมา ก็อาการเดียวกับผมคับ

งี่ๆเง่าๆอยู่ 2-3 วัน คงเพราะความชื้น แล้วก็จะหายไปเอง

4. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    คันเก่าผมอาการเหมือนของน้องมายด์ เลยคับ หลังจากล้างห้องเครื่อง มีอาการสำลักน้ำเป็นบางครั้ง เครื่องเดินไม่เต็มสูบ เข้าใจว่าเครื่องโดนน้ำสักพักก้อคงจะหาย ผิดคาดคับ พี่น้อง.... ใช้อาการนี้มาได้ประมาณ 2-3 วัน วันที่ 4 ความร้อนขึ้นสูง OVER HEAT คับ ดับเครื่องยนต์แล้ว สตาร์ทติดยากมากๆ เอาเข้าอู่ คิดในใจแค่เอาลมเป่าไล่น้ำแค่นั้นเอง ที่ไหนได้ล่ะคับ ถอดหัวเทียนเอาลมเป่าไล่น้ำจนหมดก้อยังไม่ติดเลย ช่างลองหมุนเครื่องยนต์ดู ถึงบางอ้อ น้ำเต็มหัวลูกสูบคับ....นึกปลอบใจตัวเองว่าแค่ฝาโกร่งเท่านั้น ไสฝาเปลี่ยนปะเก็น ที่ไหนได้ล่ะ ส่งฝาไปไส ๆ บ่ ได้ ฝาแตกคับท่าน....ต้องเปลี่ยนฝา กะปะเก็น 1 ชุด .... สบายใจไปคับ

5. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ลองเอา SONAX ฉีดไล่ความชื้นบริเวณ จานจ่าย คอยล์ ปลั๊กและสายหัวเทียน ดูหรือยังคับ อีกจุด สายหัวเทียน รั่วไหม ถ้ารั่วไฟลงกราวด์ ก้อสะดุดไม่เต็มสูบเหมือนกัน

6. bankms133

bankms133 Guest

0
    0
    0
    ดูแล้วครับ สำหลับที่บอกมา แต่มันเป็นตอนสตาร์ทเครื่องทุกที แปปนึงก็หาย ก็เลยงงเลย ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ

7. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    คอยล์จุดระเบิดเสียหรือป่าว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤษภาคม 2008
  8. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    งั้นลองดูระบบไฟน่ะครับ ไล่มาตั้งแต่คอยล์ สายหัวเทียน และก้อหัวเทียนแหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้