แตรรถ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jit95, 26 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    แตรรถไม่ดังครับ แตรมันอยู่ตำแหน่งไหนครับ ใครเคยเป็นบ้าง

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    สายแพ ที่คอพวงมาลัยขาดครับ.............

3. jit95

382
    0
    0
    ตรงไหนครับพี่ช่วยบอกจุดหน่อยครับ

4. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    แตรจะอยู่ใต้กันชน บริเวณมุมซ้าย-ขวา เข้าใจว่าจะต้องก้มมองจากใต้รถ จึงจะเห็น ผมเคยไม่ดัง เช็คฟิวส์ ก็ไม่มีปัญหา กดแตรดูก็พบว่ามีไฟมารอที่ขั้วแตร เลยลองถอดเอามาปรับใหม่ก็ใช้ได้ (เป็นScrew หมุนปรับ ซ้าย-ขวา ได้) ถอดออกมาแล้วหาไฟจ่าย แล้วค่อยหมุน หาเสียงเอาจนเป็นที่พอใจ แต่ก่อนจะถอดออกมาดู ลองกดแตรแล้ววัดว่ามีไฟมารอ ที่ขั้วแตรหรือเปล่าก่อน

5. jit95

382
    0
    0
    ผมเปิดพวงมาลัยมาติดถุงลมครับเราจะเข้าถึงสวิตซ์ แตรได้งัยอะ รบกวนหน่อยนะครับ

6. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ลองดูก่อนว่าฟิวส์ขาดหรือป่าว ถ้าไม่ขาดลองเอามิเตอร์จับที่ขั้วแตร แล้วลองกดแตรดูว่ามีไฟมาที่แตรหรือป่าว ถ้าไฟไปก็แสดงว่าแตรเสียตามที่ amt บอก ถ้าไฟไม่ไปก็ลองดูที่สวิทช์ สวิทช์แตรมันติดอยู่กับถุงลมมันรื้อออกมาจากถุงลมไม่ได้ ต้องเอามิเตอร์จับที่ขั้วสายไฟ แล้วกดที่สวิทช์ดู ว่าเข็มมิเตอร์ขึ้นหรือป่าว แต่ส่วนมากจะเป็นที่สายแพซะมากกว่าตามที่คุณเป้บอก สายแพ มันอยู่ในตลับใต้พวงมาลัย ต้องถอดพวงมาลัยออกมาก่อนแลล้วถึงจะถอดตลับสายแพได้ ลองเอามิเตอร์จับที่ขั้วสายแพ ทั้งสองข้างดูว่ามันขาดหรือป่าว ถ้าขาดรื้อตลับออกมาต่อสายใหม่ครับ (ตลับสายแพตามรูปครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2008
  7. tanito

tanito New Member Member

22
    0
    0
    เห็นตัวปลั๊กที่เป็นสีขาวแดงมั้ยครับ
    ถอดออกมาแล้วหาสายไฟมาแตะลงกราวด์ดูคับ
    ถ้าแตรดังเหมือนเดิมก้อเสียที่ตัวตลับนั่นล่ะ
    แต่ถ้าเงียบก้อต้องไปดูที่ลีเลย์ในกล่องดูครับ
    แต่ถ้ายังไม่ดัง เอาแตรเก่าออกแล้วหาแตรเบนซ์มาใส่เลยคับ (ดังดี)
    แต่ถ้าคิดจะถอดพวงมาลัยขอบอกว่าถอดยากมากคับ
    ต้องใช้ตัวดูดๆออกมา

8. jit95

382
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

9. jit95

382
    0
    0
    รายงานผลรู้สาเหตุแล้วครับ ปรากฎว่า ฟิวส์ขาด ผมเลยหาสายไฟอ่อนมาต่อตรงดู ลองกดแตรดูดังกระท่อนกระแท่น จับที่สายไฟที่ต่อจั้มรู้สึกร้อนมากๆ ลองถอดแตรออกทีละข้าง ปรากฏว่า แตรฝั่งคนขับ ช๊อตครับ เลยถอดออกเหลือตัวเดียวดังปกติแล้วครับ
    ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบครับ

10. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ยินดีด้วยครับ

11. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ยินดีกับคุณจิตรด้วยคับ
    ผมขอแจมด้วยคนนะคับ งานเข้าอีกแล้ว!!!:p
    เมื่อวานตอนเลิกงาน กำลังขับกลับบ้านเพลินๆ อยู่ แตรเจ้ากรรมดังเองได้ ไม่หยุดเลย สนั่น!!!
    รถคันข้างหน้าจอดเลยคับ ทำยังไงก็ไม่หยุดร้อง อายเค้าจะตาย ดับเครื่องปิดสวิตส์ทุกอย่างก็ไม่หยุด
    แต่พอคิดไม่ออกเปิดประตูลงมากะจะไปถอดสายไฟออก ดับเฉย?? :mad:
    ไม่ทราบเกิดจากอะไร แต่ตอนขับฝนตกคับ รบกวนสมาชิกแนะนำด้วยคับ

เอก...

12. jit95

382
    0
    0
    ผมคิดว่า สวิตซ์น่าจะค้างนะครับ อากาศมันชื้น มันเป็นแผ่นบางๆ ทำให้มันไม่เด้งกลับ
    หรืออีกสาเหตุสายไฟที่ต่อสวิตซ์รั่วกับกร์าวครับ

13. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณจิตร มันไม่ค้างแล่วคับ เฮ้อ!!เอาใจยากจัง???:confused:

14. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    อย่าช่างใจนะครับ เพราะมันจะกลับมาอีก

ของผมมันเริ่มจากดังเล็กๆ นิดๆ ไม่ทันสังเกต เหมือนเราแค่เคาะๆ
    แล้วก็ ดังขึ้นเรื่อยๆ จนคันข้างหน้าหลบหมด

แล้วก็ค้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ค้างจน ต้องถอดรีเลย์ออก

สรุป แผ่นเสีย

ต้องหันมาใช้ก้านสวิตแทน รัวมันส์มาก

15. jit95

382
    0
    0
  16. ekk@5852

525
    0
    0
    มันต้องเปลี่ยนสวิทต์แผ่นบางๆหรอคับ มีของมั้ยอ่ะ
    กลัวมันกลับมา..เหอๆ:confused:

17. tanito

tanito New Member Member

22
    0
    0
    เนื่องด้วยแตรไม่ดังนี่ล่ะ
    ทำให้ผมหาพวงมาลัยมาใหม่
    ทุกวันนี้ใส่พวงมาลัยแต่งคับ
    กว่าจะหาคอมาใส่ได้ เกือบ 2เดือน
    ต้องขอบคุณเป้มากๆคับ ให้คำแนะนำเกี่ยวกับคอพวงมาลัย ลดงบไปได้เยอะ
    ดัดแปลงมันหน่อยก้อokแล้วคับ ว่างๆเด๋วถ่ายรูปมาให้ดูกัน
    :D

18. jit95

382
    0
    0
    แล้วถุงลมละครับ อยากใส่แบบแต่งเหมือนกันครับ

19. ekk@5852

525
    0
    0
    แตรค้างเรียบร้อยคับพี่น้อง ไปเติมแก๊ส สนั่นป๊มเลย ไม่ทราบว่าใครมีแผ่นสวิตซ์ขายบ้างคับ

20. ekk@5852

525
    0
    0
    ผมลองใช้มิเตอร์จับดูสวิตซ์มันแตะไม่ถึงกัน แต่ไฟมันรั่วนิดๆ แต่เวลาจ่ายไฟสามารถผ่านได้ 12V. เลยคับจึงเป็นสาเหตุให้แตรค้าง

21. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    แตรหายค้างหรือยัง.....เอาใจช่วยคับ..:)

22. ekk@5852

525
    0
    0
    ไม่หายคับ ลองเอาสายไฟแตะที่พวงมาลัยโดยตรงไม่ผ่านสวิตซ์ปรากฎว่าแตรดังปกติ แต่พอใส่สวิตซ์ดังค้างเลย
    ไม่ทราบเป็นที่สายแพรรึเปล่า

23. mandalin

mandalin New Member Member

27
    0
    0
    ผม แตรไม่ดัง เลยตัดสายมาเดินเองทำสวิทซ์แยกมากดต่างหากเลย เหอๆๆ

24. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    ของผมก็ไม่ดัง....แยกสายไฟออกมาแล้วใส่ปุ่มกดเหมือนกัน...

25. ekk@5852

525
    0
    0
    ใครที่ต่อตรงโดยไม่ใช้สวิตส์ที่พวงมาลัยแล้ว สนใจจะปล่อยต่อก็PMไว้ได้นะคับ

26. ekk@5852

525
    0
    0
    จัดการเรียบร้อยใช้ไมโครสวิตซ์เล็กๆ2อัน ติดไว้แทนที่สวิตซ์แผ่นบางๆของเดิม
    เอากาวหยอดติดไว้ตำแหน่งกดแตรเปะๆ ใส่ฝาครอบถุงลมกลับที่เดิม ใช้สายไฟ
    เส้นเล็กๆเดินซ่อนมาต่อเข้ากับแผงคอพวงมาลัย ผลปรากฎว่ากดได้เหมือนของเดิม
    เลยคับ ฝาครอบถุงลมมันจะป่องๆเป็นช่วงให้ไมโครสวิตซ์ตัดการทำงานพอดี
    และเวลากดมันก็จะลงไปแตะกับสวิตซ์พอดีเหมือนกัน แต่ห้ามเผลอไปแตะแถว
    พวงมาลัยนะเพราะมันจะทำงานเร็วมากแตะนิดติดแล้ว แจ่ม...
    :)

27. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ยินดีด้วยที่หายอาการแตรค้าง ผมเข้ามาศึกษาเป็นความรู้ เผื่อเกิดกับตัวเอง แต่ปกติไม่ค่อยได้กดแตรเลย

28. jossjiggalow

jossjiggalow New Member Member

25
    0
    0
    ไม่ได้กดแตรที่รถ แล้วไปกดแตร.... ที่ไหนครับ ที่บ้านรึปล่าว:D
    แซวเล่นนะครับ อย่าเคืองกันนะ:p

29. jit95

382
    0
    0
    โห คิดได้งัยครับเจ้านาย ดีมากๆครับ วันหลังเป็นขออนุญาต เอาวิธีนี้ไปใช้หน่อยนะครับ

30. ekk@5852

525
    0
    0
    ไม่สงวนลิขสิทธิ์คับผม ใครเจอปัญหาเดียวกันนำไปใช้ได้เลย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้