>> เปรียบเทียบผ้าเบรค N-brake, Bendix, Endless <<

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย eakmba, 23 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. eakmba

eakmba New Member Member

5
    0
    0
    พอดี รถผมกำลังจะถึงคิวเปลี่ยนผ้าเบรคอีกแล้วครับ เพราะเหลืออยู่ประมาณ 3 มม. ตอนนี้ ผ้าเบรคเดิม ผมใช้ Endless รุ่น NA-S ซึ่งเท่าที่ใช้ดูก็ดีมากๆนะครับ แต่ หลังจากที่ผมเปลี่ยนเครื่องรถมา ทำให้หน้ารถหนักขึ้น + ใช้ความเร็วสูงบ่อยมากขึ้น ก็เลย รู้สึกว่า ถ้าเบรคมันดีกว่านี้ได้อีกก็น่าจะดี ตอนนี้รถผมเปลี่ยน จาน E-Spec 330 mm ไปแล้ว แต่ว่า ยังไม่มีปัญญาเปลี่ยน คาลิเปอร์เป็นหลายๆ พ็อต ครับ เอาจริงๆนะครับ ผมว่า เบรคเดิมๆ ปัจจุบันเนี่ย พอครับแต่สำหรับรถผม Endless มันมีแค่ NA-S อย่างเดียวเอง ก็เลยลองมองหาทางเลือกอื่นๆดูครับ

อยากทราบความคิดเห็นของคนที่เคยใช้ เบรค รุ่นต่อไปนี้ และ ถ้าใครเคยใช้ ทั้งสองยี่ห้อ หากช่วยออกความเห็น ก็ยิ่งดี และเป็นพระคุณอย่างสูงครับ :)

• เบรค รุ่นท็อป ของ Bendix Metal King Titanium VS Endless NA-S
    • เบรค NA-P (national สีชมพู) VS Endless NA-S
    • เบรค รุ่นท็อป ของ Bendix Metal King Titanium VS NA-P

2. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    ใช้NA-Pอยู่ค่อนข้างชอบครับ
    เบรกอยู่ตั้งแต่ยังเย็น และจะดูดหนึบขึ้นตอนร้อน
    เคยเอาไปวิ่งวนในBRCอยู่10กว่ารอบแบบไม่พัก ตอนบ่าย2กลางแดดเปรี้ยงๆ (ด้วยความเสี้ยน+อยากลอง) พยายามไปให้เร็วที่สุด เบรกหนักพอควร ขับจนมึน เมาแดด น้ำ+น้ำมันเครื่องก็ใกล้โอเวอร์ฮีต ก็เลยพัก เบรคมันก็ยังไม่เฟดนะครับ สำหรับผมแค่นี้ถือว่าโอเค ใช้งานได้ครอบคลุม ราคาไม่สูงมาก ข้อเสียคือผงเบรกเยอะและกินจานนิดหน่อย
    ประสบการณ์จาก3D B16แตนๆ + NA-P หน้า-หลัง
    ขอให้สนุกกับผ้าใหม่นะครับ:D

3. Orifec_a31

Orifec_a31 New Member VIP

46
    2
    0
    .ใช้มาหมดแล้วครับ
    ENDLESS มันสุดมากจริงๆ แต่ ราคาก็มหัศจรรย์ไปหน่อยขนาดรุ่น NA ผมเคยใช้ดีครับ ยังไงก็อยุ่ไม่มีอาการเฟดเลยแม้แต่นิดเดียว เปลี่ยนมาเมื่อ ต.ค. ปีที่แล้ว ตอนนี้หมดเรียบร้อย ไปเที่ยวเชียงรายเชียงใหม่ แม่ฮองสอน ไม่ต้องใช้เกียร์ช่วยเลยครับเบรคยังไงก็อยู่อะ สุดยอดแล้วว
    NA-P ตอนนี้ใช้อยุ๋หลังจาก endless หมดครับ เท่าที่ run in อยู่ตอนนี้ก็ ดีนะ อาการเบรคได้ใกล้เคียง endless แต่ถ้าใช้งานหนักๆ ติดๆ กัน จะร้อนแล้วเอาไม่อยุ๋ ๆไหม แต่เท่าที่ใช้อยุ๋ ดีครับ ราคาไม่แพง คุณภาพโอเค
    Metal King นี่ห่วยครับพูดตรงๆ ถ้าเคยใช้ของระดับ Endless มาแล้ว จะรุ้สึกได้เลยว่า เสียตังโดยเปล่าประโยชน์กับ metal king มันคนละเหรดกันเลยครับ ไม่แน่นำอย่างแรง ดัง เขม่ามาก เฟดง่าย

อีกอันที่อยากแนะนำให้ ลองดู Project MU ครับ ผมเคยใช้ที่ติดกับเบรคจาก ญี่ปุ่นมา สุดเหมือน กันครับ เกรดเดียวกับ Endless แต่ราคาเบิกใหม่ ไม่ทราบว่า แพงไหม แต่ดี ครับ

4. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ดีเลยครับ กำลังมองอยู่เหมือนกัน endless

5. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    Metal King Titanium นิ มี ใ ค ร ล อ ง ใ ช่ บ้ า ง อ ย า ก รู้

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    endless ของผมก้อใช้อยู่ครับ

7. mooauan

mooauan New Member Member

14
    0
    0
    Axis ละครับ

8. PALM@DMC

PALM@DMC New Member Member

7
    0
    0
    ถ้าใช้หนักๆENDLESS ดีกว่าNA-P คัปNA-P วิ่ง พีระไม่กี่รอบก็ควันท่วมแล้วครับ ENDLESS สบายๆคัป แต่ถ้ราวิ่งถนน NA-P ก็คุ้มดีคัป

9. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    เคยใช้ Enless CCM กะเบรคพรีหลูดอ่ะครับ ราคา 5 พันก่าๆ คู่หน้า เบรคโคดดีเลยคับ ถ้าจานมันทนความร้อนได้เท่าผ้าจะแจ่มกว่านี้ครับ หมดไป 4 เดือนแล้ว เท้าอย่างผมขับบนถนนมันหมดภายใน 4 เดือนคับ

ตอนนี้ใช้เบรคR32 ก็หนึบดีกว่า กะลังจะหาผ้าเบรคดีๆ มาใส่ สงสัยไม่ Project MU ก้อคง Enless อ่ะครับ

10. iamjc

iamjc New Member Member

56
    5
    0
    ไม่ลองใช้ตัวสูงขึ้นมาหน่อยครับ nb-p ครับ

11. Pam Pam

Pam Pam Guest

0
    0
    0
    ฟันธงครับ Endless หรือ Project Mu ถ้ากำลังถึง

ถ้าไม่ไหว ก็ NA-S หรือ Metal King ขึ้นไป

ที่เหลือก็ ลุ้นเอาเอง หรือไม่ก็ ยก ไกลๆ หน่อย อยู่แน่นอน ของผมไม่ยก สุดทางตรง สนามพีระ สองร้อยกว่า แล้วเบรคลึกมากๆ ผ้าเบรคเดิมๆ ติดแบรค 2 Pot มิตซู ล่อนออกมาติดจาน ล้อล๊อค ชนกองยางเลย

เดี๋ยวก็คงมีรูปลง Tune By แล้วก็ XO คันนั้นแหล่ะ แต่ไม่เป็นไรมาก ขับกลับได้ครับ

ตอนนี้ใส่ AXIS Type SG แก้ขัด มีของเก่าเก็บ ได้รางวัลมานานแล้ว เลยมาใส่ดู ยังไม่ได้ขับเองจริงจัง แต่ก็น่าจะพอได้อยู่ครับ

12. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    ลอง Brig ดูไหมครับ...

มีหลายเกรดเลือกเอาตามการใช้งาน

แต่ราคาแรงกว่า 3 ตัวที่ถามมานะครับ

13. อยากรู้เหมือนกัน ตัวนี้มันเป็นยังงัย เงียบปายเลย

14. Samurai Naoto

Samurai Naoto New Member Member

82
    3
    0
    I LOVE BENDIX : ใช้ Metal king Gold อยู่....บอกเลยว่าดีกว่า Na-p เพราะคนที่ทำ Na-p ก้อคือคนของ Bendixนี่แหละ หนีออกมาทำ....(ทรยศ)

15. Orifec_a31

Orifec_a31 New Member VIP

46
    2
    0
    ซะงั้น NA-P ใช้แล้วก็สมราคานะ โอเค อะ

แต่ยังติดใจกับ Endless มากกว่า NA ของ R32 นี่ 5 พันกว่าแล้ว CCM โทรไปถาม เป้นหมื่นเลย

16. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :D :D เริ่มสับสนแฮะ มีราคาแต่ละรุ่นป่าวคับ:D :D

17. Autt Nbrake

Autt Nbrake New Member Premier

4
    0
    0
    ผมเห็นกระทู้นี้แล้วไม่ค่อยสบายใจเลยครับ ผมก็ไม่ทราบเลยว่าข้อมูลที่คุณได้มา เอามาจากไหน ซึ่งมันตรงกันข้ามกับความเป็นจริงครับ

ok ครับ ผมจะเล่าให้ฟังครับ ในระยะเวลา 6ปีที่ผ่านมา ผมและทีมงาน N-brake ไม่เคยออกมาตอบโต้อะไรได้แต่ให้เค้าด่า

จริงคับผมและครอบครัว ขายผ้าเบรกยี่ห้อดังกล่าวมาก่อน ตั้งแต่ปี คศ 1978 จนถึงปี 2000 ครับ ตั้งแต่ขายเดือนละไม่ถึง10ชุดจน ในปี 1996 ขายได้มากกว่า 200000 ชุดครับ คิดดูครับกี่ปี และนี้คือเหตุผลหนึ่งครับที่ทำให้ผมและครอบครัวมีการเปลี่นแปลงครั้งใหญ่ครับ

คือยอดขายทำให้ฝรั่งเจ้าของสินค้าตัวนั้นตาโต เพราะยอดขายนั้น เป็นอันดับ 2 รองจาก USA จึงมีความคิดว่าจะย้ายฐานการผลิตจาก Australia มาเมืองไทย ด้วยเหตุผลที่ว่า คนไทยมันโง่ เพราะตอนนั้น กฎหมายของฝรั่งมันห้ามผลิตสินค้าที่มีพิษ ต่อคนและสิ่งแวดล้อม ก็คือ ใยหิน Asbestos มันก็เลยเป็นเหตุผลหลักที่ย้ายมาเมืองไทย

ระหว่างนั้นมันบอกว่าให้ช่วยมันหน่อยหาที่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องหาที่ดิน, เอกสารทางราฐการ และอื่นๆ แล้วมันจะให้ครอบครัวผมหุ้น โรงงานของมันด้วย งานนี้เราก็ทำงานช่วยมันถวายหัวเลย โดยไม่ได้คิดค่าตอบแทนใดๆทั้งสิ้น (เป็นควายก็ตอนนี้ละ)

พอที่ดินพร้อม, เอกสารในการก่อสร้างพร้อม, คนพร้อม มันบอกว่า Hey my friend I don't need you anymore!!!!!!! เอาเหตุผลต่างๆนาๆ มาอ้าง คุณไม่สามารถหุ้นกับเราได้ เพราะ ท่านประธานไม่อนุญาต!!!!!! ได้ฟังแล้วเป็นยังไงครับ OH MY GOD!!!!!!!!!

ยังครับยังไม่จบ...... ok ไม่ให้หุ้นก็ไม่เป็นไร เราก็ทำหน้าที่ขายของเราต่อไป ในระหว่างนั้นมันพยายามไม่ให้เราขายสินค้ามันเพราะมันต้องการมาทำเอาทั้งหมด ต้องการขายตรงกำไรก็จะได้มาขึ้นกว่าเดิม ลองคิดดูมันเข้าในเคสไหน เหมือน ห้างขายส่งใหญ่ๆที่เค้าทำกัน ร้านเล็กๆที่เป็นของคนไทยก็จะตายหมด

เราก็พยายามจนถึงที่สุดคือ ตอนปีประมาณ 2000 เมื่องไทยก็มีปัญหา เงินบาทลอยตัว ทำให้เศรฐกิจเมืองไทยตกลงมันกลับ บีบบังคับให้เราเพิ่มยอดขายขึ้นอีก 5-15% OH พ่อมึงดิ ใครจะไปทำได้ และนี้เองที่ทำให้เราหมดสภาพจากการเป็นผู้แทนขายของมัน สุดท้ายมันก็เข้ามาทำเอง ซื้อตัวผู้บริหารผมไปหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นคนไทยหรือฝรั่งไปหมดเลย+++++++ จบ

ติดเอาเองแล้วกัน

18. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เคยได้ยินเพื่อนเล่าให้ฟังคร่าวๆเมื่อหลายปีก่อน
    เรื่องเต็มๆมันเปนเช่นนี้เอง...พัฒนากันต่อไปคับยังไงก็สินค้าคนไทย

19. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0

น่าเห็นใจคับ
    ผมก้อใช้ Nbrake นะ
    เคยใช้ Bendix แล้วกินจานโคด + ดังอีก ม่หวาย

20. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ แล้วผมจะอุดหนุนคุณต่อไปครับ

21. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ด้วยราคา และความเหมาะสมครับ
    Bendix Metal King Titanium

แต่ถ้าถามว่า อะไรดีกว่ากัน ก็ต้องบอกว่า Endless ละครับ
    ส่วน National NA-P ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่มันอยู่ตรงกลางระหว่างตัวเลือกทั้ง 3 ที่ให้เลือก

*** เป็นความเห็นส่วนตัวนะคร๊าบบ ***
    :D :D :D

22. Ballnuclear

691
    14
    0
    อื่ม ต้องศึกษาครับ จาเปลี่ยนให้ประหยัดตังอยู่เหมือนกันคับ

23. Autt Nbrake

Autt Nbrake New Member Premier

4
    0
    0
    ผมขอยืนยันอีกครังนะครับว่าสิ่งที่ผมระบายออกมาข้างต้นเป็นความจริงทุกประการ มิได้แต่เรื่องขึ้นมาทำให้ดูน่าสงสาร

และอีกอย่างที่สำคัญทาง N-Brake ไม่ได้ Copy ใครมาทั้งนั้นครับ มันมีการพัฒนาไปมากกว่าที่ทุกคนคิดครับ

ผลจากการพัฒนาของคนไทยล้วนๆทำให้ N-Brake ได้รับการไว้วางใจให้จากทางผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่รายหนึงจากประเทศญี่ปุ่นให้ผลิตผ้าเบรกของแท้ติดรถส่งไปขายที่ญี่ปุ่นด้วยครับ และตอนนี้เป็นโรงงานที่มีเบอร์ที่มากที่สุดถึง 1,800 เบอร์หมายถึงรุ่นของรถยนต์ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2008
  24. Ballnuclear

691
    14
    0
    ลองมาแล้วครับ Bendix Metal King Titanium สำหรับ เบรค R32 GTS จาน 280mm ราคา 2000 บาท

เบื้องต้นดูดดีใช้ได้ครับ เพื่อความปลอดภัยผมรันอิน ราวๆ 250 กิโลก่อน

มีอยู่วันนึง ก้อพุธที่ผ่านมาครับ วิ่งจากแฟชั่น จะไปลงเสรีไท วิ่งไปราวๆ 190 เจอแท็กซี่ออกแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยครับ ระยะราว 300 เมตรตรงหน้า ถ้าเป็นผ้าเบรคแถมมาให้กะคาลิเบอร์ นั้นเอาอยู่สบายๆ ครับ

แต่อันนี้มันไม่อยู่อ่ะ ขนาดถ่ายน้ำหนักเบรคแล้วยังลดความเร็วไม่ลงครับ ตอนนั้นเหลือ 140 แล้วมานก้อ fade ครับ เลยไม่บ่งไม่เบรคแล้วครับ ปล่อยเบรคแล้วตบซ้ายไปเลย พอรถพ้นทางแล้วจะเบรคดูหน้าแท็กซี่หน่อย กลับเบรคไม่อยู่และจานสั่นมากครับ

ไปซะแล้วจานเรา ตอนนี้มันก้อดีขึ้นมานิดนึงครับ แต่ไม่เบรคหวังผลที่ความเร็วแบบนั้นแล้วล่ะครับ มันเสียว :(

25. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :D :D สรุปว่ามันไม่ดีใช่มั้ยคับ จะได้ดูยี่ห้ออื่น:D :D

26. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    NA-P <<<<< ผมว่าคุ้มกับราคาน่ะครับ

27. Service Truck

Service Truck New Member Member

305
    2
    0
    ฝรั่งมันเลว

:D :D :D :D :D

28. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ผมว่า สำหรับผ้าที่นำมาเปรียบเทียบ กันเท่าที่ดูแล้ว Bendix metalking

จะดูเสียเปรียบ NA-Pกล่องชมพู กับ Endless มากอยู่นะครับ เพราะว่า ของ Bendix

มันเป็น เกรดที่ 3เอง ถ้าจะให้ดูสูสีขึ้นมาหน่อย ผมว่าเอาตัว Ultimate มาเทียบ

ยังจะสูสีกว่านะครับ คิดว่าถ้าราคา 2 พันกว่าๆ นี่ ไม่ต่างกันเท่าไร อ่ะครับ

และผมว่า ถ้าคิดจะเทียบ ผ้าเบรค กัน น่าจะเอาราคา มาเทียบกัน ด้วยน่าจะดีกว่า

เพราะว่าผ้าเบรค แต่ล่ะ ยี่ห้อ มันจะทำออกมาหลายรุ่นให้เลือตามความเหมาะสม

กับการใช้งาน ของผู้บริโภค เป็นหลักนะครับ อิ.....อิ

29. sumoo

sumoo New Member Member

33
    0
    0
    ใช้ NB-p อยู่ครับ เสียงดังมาก แต่เบรคอยู่ดีกว่า Bendix metalking

30. K T FRIENDSHIP

K T FRIENDSHIP New Member Member

6
    1
    0
    เข้ามาดู ใช้อยู่ เบนดิสค์ ..ถ้าเร็วๆๆร้อนๆๆ ดัน มีไหล ๆนิดๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้