แผ่นกรองแอร์ 3d,4d และซีวิคตาโต

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย SORAWIT, 3 พฤษภาคม 2008

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ปัจจุบันผมใช้ 3d อยู่ พี่สาวใช้รุ่นตาโต นึกได้ว่ารุ่นนี้ไม่มีช่องใส่กรองแอร์ก้อเลยจัดการซะ (ช่วงนี้ว่างจัดบริษัทไม่มีงานเข้า)ออกแบบส่งให้เพื่อนตัด เพื่อนก้อใจดีจังตัดด้วยเลเซอร์ งานเลยออกมาประมาณนี้ ( ตอนนี้กำลังคิดว่าไอ้เจ้า D-MAX ของบริษัทเนี่ยมีกรองมั๊ยถ้าไม่....เดี๋ยวพี่จัดให้ 555+) รูปที่เห็นเป็นตู้ลมโบเออร์จัดการล้างทำความสะอาดใหม่แล้วปิดช่องบนไม่ให้อากาศด้านนอกเข้ามาซะ นำรถไปล้างแอร์(พอดีแอร์ไม่เย็น)จัดการเปลี่ยนตู้ลมพร้อมติดแผ่นกรองที่เตรียมไว้ นำอันเก่ามาล้างเพื่อเตรียมให้กับ..ตาโตต่อไป

2. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    จัดมาเท่าไหร่ว่ากันไป ปอดจะได้โล่งๆหน่อย

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สนใจเครื่องตัดเลเซอร์ ไม่ทราบว่าเพื่อนรับตัดงานด้วยหรือเปล่า ......

4. เค้าจะขายของครับ ขายแผ่นกรองน่ะแหละ เห็นลงขายอยู่เวป EG3D

เป็นสินค้าที่น่าสนใจมาก แต่ติดตรงที่มันต้องถอดตู้แอร์น่ะครับ ไม่อยากถอดเข้าออกบ่อยๆ

5. ขอตอบครับ โดยปกติการล้างตู้แอร์เค้าถอดคอยล์เย็นมาล้างกันแค่นั้น ตู้ลมไม่ได้ถอดออกครับ นอกจากว่าจะบอกช่างว่าถอดออกมาล้างและปิดช่องลมให้ด้วย เพราะของผมเองสปีดคอนโทรลมีปัญหาไปหาซื้อไม่ขายแต่ขายยกตู้ลม(ตัวตู้+สปีด+โบเออร์) ต่อไปต่อมาได้สปีดกับตู้มา ก็เลยได้ตู้มาเป็นอะไหล่เอาไว้เปลี่ยนสลับตอนล้างแอร์เท่านั้น ส่วนแผ่นกรองติดง่ายครับไม่จำเป็นต้องถอดตู้ลมออกมาหรอกคับ ตู้ลมอยู่ที่เดิม ถอดแค่สวิทซ์สปีดคอนโทรลออก และก็ตัวควบคุมลิ้นกั้นลม จากนั้นคายน๊อตตัวควบคุมออก 2 ตัว ใส่แผ่นกรองเข้าไป ตามด้วยตัวควบคุมลิ้น ใส่แจ๊คกลับที่เดิม เสร็จแล้วครับ

6. สนใจเรื่องเครื่องตัดเลเซอร์ หรือเรื่องตัดเลเซอร์
    ถามว่ารับงานมั๊ย...รับครับเพราะเป็นโรงงานรับผลิตและประกอบชั้นงาน ตัดตามแบบหรือคุณออกแบบมา โปรแกรมที่ใช้คอนโทรลก็ CAD 3 D

7. อ้อ..อีกอย่างครับงานตัดสติกเกอร์ก็ทำนะครับ

8. เอาให้ชัวร์นะครับ ว่า EG 3 door เวลาจะใส่แผ่นกรองไม่ต้องถอดตู้ EG กับ EK มันเหมือนกันเหรอครับ

เพราะผมเพิ่งรื้อตู้แอร์มาล้างเมื่อเสาร์ที่แล้ว แต่จากที่อ่านที่คุณอธิบาย ยังงงอยู่ว่าจะใส่แผ่นกรองโดยไม่ต้องถอดตู้ได้ยังไง ถ้าถอดแค่ตัวสปีดคอนโทรล (ขนาดแค่ 1 DIN ) แล้วใส่แผ่นกรองได้ ผมสนใจครับ ช่วยแนะนำร้านที่ทำให้ด้วยเลยแล้วกัน หรือว่าคุณติดตั้งให้ได้ก็บอกได้เลยครับ ผมว่าลูกค้าที่สนใจมีพอสมควรเคยเลยนะ.........:)

แก้ไขล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2008
  9. SORAWIT

221
    14
    0
    วิธีการถอดเปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ของ 3d[eg] , ตาโต[ek]

ครับ..ตู้โบเออร์รุ่นเดียวกันครับทั้ง 3d [eg] , ตาโต[ek] ผมลงรูปรถผมให้ดูนะคับ
    1.ถอดชั้นเก็บของออก น๊อต2ตัว
    2.จะเห็นตู้ลมสีขาวซ้ายมือคับ ขวามือตู้สีดำนั้นตู้แอร์คอยล์เย็นคับ
    3.ถอดแจ็คของสปีดออก(สีน้ำตาล) กับแจ็คของมอเตอร์ลิ้นกั้นลม(สีเขียว)
    4.ถอดน๊อตตัวบนของมอเตอร์ลิ้นกั้นลมออก
    5.ถอดน๊อตตัวล่างของมอเตอร์ลิ้นกั้นลมออก
    6.ถอดออกแล้วจะเห็นแผ่นกรอง
    7.เอามือดึงแผ่นออกมาเลยครับ
    8.ออกมาแล้วครับ

เวลาเปลี่ยนแผ่นกรองใหม่ ก็ทำย้อนกลับครับ (จากข้อ8ไปข้อ1)

10. SORAWIT

221
    14
    0
    ต่อเลยครับ

11. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    แผ่นละเท่าไรครับ

12. ขอบคุณครับ เท่าไหร่ครับ

และรับของได้ที่ไหนครับ

13. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    น่าสนใจมากครับ ถ้าใส่ของเดิมได้เลย จะถามว่าตัวกรองมันล้างได้หรือเปล่าครับ ...

แล้วราคาเท่าไหร่ รับของที่ไหน รบกวนแจ้งเลยครับ...

14. SORAWIT

221
    14
    0
    ต้องขอโทษทีคับงานตัวนี้ยังไม่ได้ตั้งราคาขายเลยคับ ไม่รู้ว่าจะตั้งราคาเท่าไรดี ยังไม่ได้คิดเลยคับ ถ้าอย่างงัยเพื่อนช่วยตั้งราคาให้หน่อยคับว่าประมาณเท่าไรดี ส่วนชิ้นงานผมต้องคุยกับเพื่อนก่อนว่ามีเวลาทำให้ป่าวจะขอดูราคาเพื่อนด้วย ผมอยู่ที่นนท์ ทำงานบริษัทเป็นลูกจ้างเค้านะคับ เบอร์ของผมครับ 081-553-1991 วิชญ์คับ

15. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ให้ลูกค้าตั้งราคาซะงั้น oO"

16. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    งั้นขอทดลองใช้ก่อนครับ เดี่ยวคิดราคาให้ หุหุ

17. ตั้งเลยครับ อย่าแรงมาก แล้วจดสิทธิบัตรเลย ครับ

แล้วแผ่ขยายไปทำรุ่นอื่นๆ ต่อด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ

ตั้งราคาแล้วอย่าลืมแจ้งนะครับ ผมรอซื้ออยู่ครับ........

18. SORAWIT

221
    14
    0
    แผ่นกรองใช้แผ่นกรอง 3M รุ่นที่มีเส้นใยไฟฟ้าสถิตย์ ใช้กรอบเดิมครับ เอาแผ่นกรองเก่าออก การยึดใช้กาว2หน้าบางก้อได้ พอดีของผมใช้เทปกาวติดพรมมันจะไม่ทิ้งคราบกาวไว้

19. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอราคาด้วยครับ

น่าสนใจๆ

20. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ก็ตั้งตามต้นทุนสิครับ ค่าวัตถุดิบเท่าไหร่ ค่าแรงในการทำ ทำนานหน่อยก็ค่าแรงสูงหน่อย บวกกำไร 30-50 เปอร์เซนต์ ถ้าจะทำตลาด ก็บวกค่าการตลาดซัก 10-15 เปอร์เซนต์ ค่าขนส่ง ค่าหีบห่อ ค่าเก็บสต๊อก ค่าโฆษณา ค่าติดตั้ง มีอะไรๆ ก็บวกๆ เข้าไป ถ้านึกไม่ออก ก็เพิ่มค่าการตลาดหรือกำไรไว้หน่อย
    ถ้าไม่เกิน 300 น่าสนมากๆ ครับ.... ผมเอาด้วย 1 อัน

21. SORAWIT

221
    14
    0
    ขอบคุณเพื่อนมากครับที่สนใจและให้การสนับสนุน จากที่ได้ข้อมูลมาผมกลับไปคิดว่าจะทำง้ยดี หากเป็นเราก้ออยากได้ในสิ่งที่ดี แต่ไม่ถึงกับที่สุด ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนวัสดุใหม่เป็นอลูมิเนียม แทนพลาสติกเนื่องจากกลัวว่าลูกค้าซื้อไปแล้วจะทำหัก หรือจะหักในตอนจัดส่งให้เพื่อนที่สนใจต่างจังหวัด อันนี้เผื่อไว้ ส่วนราคาที่แนะนำมา 300 บาทนั้นผมจะพยายามทำให้ได้ อย่างงัยไว้แจ้งให้ทราบที่หลัง คาดว่าวันเสาร์คงทราบราคา ตอนนี้กำลังคิดตัว D-Max อยู่ครับเห็นว่ากรองของศูนย์ 1200 บาท เห็นใจครับ3เดือนเปลี่ยนที 1200บาท ไม่ไหว จะลองดูว่า 3 เดือนเปลี่ยนเสีย 20-50 บาทไหวมั๊ย ส่วนวีออสยังไม่มีรถตัวอย่างต้องรอครับ

22. Oh EG

Oh EG New Member Member

21
    0
    0
    Accord ปี94-97 ก็ใส่ได้ครับ ตัวโบร์เวอร์เหมือนกันเลย
    ถ้าจะทำผมขอ2อันนะครับ

23. ขอให้คุณภาพดี และทนทานครับ เข้าใจว่าถ้าเป็นอะลูมิเนียมต้นทุนคงสูงขึ้นอีกพอสมควร

อย่างไรก็ตาม ถ้าราคาไม่ได้สูงเว่อรขนาด 2-3 พัน ผมเอาอย่างน้อย 1 อัน (อาจจะเอา 3 อัน เลย เพราะที่บ้านมี EG 3 คัน) อ้อ.......ของ ES มันหน้าตาเป็นไงครับ ไม่เหมือน EG ใช่ไหม ? ถ้าเหมือน ก็จะเอาเพิ่มอีก :D:D

24. SORAWIT

221
    14
    0
    ของES ไม่ทราบคับ รุ่นไหนคับไดเมนชั่น 2000 หรือป่าวครับมีรูปมั๊ยครับ

25. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    รอด้วยคนนะคับถ้า 300

26. ใช่ครับ dimension นั่นแหละครับ

27. SORAWIT

221
    14
    0
    จะลองดูนะครับ ว่าตู้เป็นอย่างไร แต่ต้องรอคับเผื่อว่ามีรถรุ่นนี้เข้ามาที่อู่ข้างบริษัทก้อจะลองออกแบบให้ รถรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้เค้ามีช่องมาให้แล้ว แค่ซื้อกรองใส่ก้อได้แล้วครับ แต่ก้อมีตัวรุ่นเก่าที่ไม่มีมาให้อย่างตัวที่ทำของ eg ,ek ,AC'94-97 เห็นเพื่อนสมาชิกบอกว่าตู้แบบเดี่ยวกันใช้กันได้ วันเสาร์นี้ได้ของแล้วจะแจ้งให้ทราบกันอีกที่ครับ

28. SORAWIT

221
    14
    0
    วันนี้ลงรูปกรองแอร์ของ D-MAX ที่ทำเสร็จแล้วให้ดูครับ พร้อมการติดตั้ง

29. SORAWIT

221
    14
    0
    มีต่อครับ

30. varakom

varakom New Member Member

304
    0
    0
    ของเค้าดีจริง ๆ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้