ช่วยทีครับประตูเปิดไม่ได้

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย เหลืองซ่าคาร์บิวคู่, 1 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ล็อครถไว้แล้วไปตจว.สามวัน กลับบ้านมาเปิดประตูรถไม่ได้ซะงั้น
    กดรีโมทเปิดก็ไม่ได้ประตูด้านฝั่งคนขับอ่ะครับ ไขกุญแจก็ไม่ได้แข็งปั๊กเลย
    เหมือนตัวล๊อคมันค้าง ตอนนี้ต้องปีนเข้าออกทางฝั่งคนนั่งแทน(ฝั่งคนนั่งไขได้)
    ยังกะรถพวงมาลัยซ๊ายเลยเรา ทำไงดีอ่ะครับ เพราะมันเปิดประตูไม่ได้เลยถอดแผงประตูก็ไม่ได้:confused::confused::confused:

1. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เปิดจากด้านในก็ไม่ออกเหรอคับ สงสัยต้องไปร้านกลอนประตู

2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามนั้นเลยครับผม

3. เปิดจากด้านในก็ไม่ได้อ่ะครับ เพราะเจ้าสวิทเปิดปิดล็อค(ตรงที่เปิดด้านใน)ขามันหักไปนานละ แง่ววว..
    งานเข้าแบบนี้เซ็งเจงๆช่างเหนือความคาดหมาย เฮ้อออออ

4. มาแล้วครับ รายงานผลครับ
    ตอนนี้เปิดได้แล้วครับ เป็นเพราะเจ้ามอเตอร์(ที่กระตุกเปิดปิดอ่ะครับ)มันเสียค้างแข็งปั๊กเรย
    จะยากก็ตรงง้างแผงข้างนี่ล่ะครับ(เพราะประตูมันปิดอยู่) เพื่อยื่นไปกระตุกให้มันเปิด
    เห็นแล้วปวดใจ ดีนะแผงนอกเป็นพลาสติกงอได้บ้าง ถ้าแผงไทยที่เป็นไม้อัดล่ะก็ หัก ชัวร์
    (ลองทำแบบที่พวกขโมยรถ แยงๆตรงกระจก ยังกระตุกไม่ได้เลยอ่ะครับ)

เลยมาบอกต่อๆกันไป รถใครกุญแจประตูเริ่มบิดยากๆ ให้เปลี่ยนเจ้ามอเตอร์นี้ไปเลยตัวไม่กี่ตังค์
    เพราะถ้าปล่อยจนเจอแบบเจ้าคันเหลืองนี้ ต้องมาเซ็งแบบเรา เฮ้ออออ
    ปล.ที่ผมเองไม่ค่อยสังเกตุเพราะปกติใช้รีโมท เลยไม่ค่อยได้ไขกุญแจอ่ะคับ กรรม จะรู้มั๊ยล่ะเนี่ย

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    พลาสติกตัวล๊อกด้านในหัก ก็ถอดมือจับตรงนั้นมาก็ได้นี่ครับ แล้วก็จับตรงขาเหล็กเลื่อนปลดล๊อกเอา ง้างแผงมันจะเสียรูปเอา...

แล้วถ้ามันฝืดทั้งตัวล๊อก และตัวเปิด ให้ใช้ น้ำยาฉีดโซ่ของ Sonax กระป๋องสีดำๆ ฉีดตามกลอน และจุดหมุนนะครับ ดีกว่าใช้ sonax กระป๋องเหลืองฉีด เพราะมันอยู่ได้ไม่นาน ตัวสีดำจะดีกว่า ทนน้ำได้ดีกว่าด้วยอยู่ได้นาน กระป๋องละร้อยกว่าบาทครับ เหลือก็เอาไว้ฉีดโซ่จักรยาน หรือมอร์ไซด์ก็ได้

6. ตอนแรกก็ลองวิธีที่คุณbroom ก่อนแล้วน่ะครับ แต่...
    ดึงไม่ไปดันไม่ขยับเลยครับสำหรับเจ้าแท่งเหล็กที่บอกมาอ่ะครับ
    เพราะที่บอกน่ะครับ ตัวมอเตอร์ไฟฟ้า(ที่มันไว้ชักเปิดปิดนะคับ) พอมันค้างแล้ว
    ขนาดถอดออกมาแล้วยังดึงแทบไม่ขยับเลยคับ =.=! พอดีช่างที่ทำให้จอมพลัง555

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    งั้นต้องให้เป็นฝีมือช่างแล้วละครับ มอเตอร์อาจจะเฟืองหักอยู่ภายในมันเลยขัดก็เลยทำให้ขยับไม่ได้ ....

8. ขอบคุณครับผม:)

9. pong86

pong86 New Member Member

21
    0
    0
    เป็นเหมือนกันไปทำมาเท่าไร อยากรู้

ค่ามอเตอร์ร้อยกว่าบาท ค่าแรงช่างแล้วแต่สนิทอ่ะ เหอๆๆ ถ้าเริ่มบิดกุญแจยากก็จัดการซะจ้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้