จะระเบิดพุง คับ อยากได้คำแนะนำจากทุกท่าน

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย toom evo, 30 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    มีอยู่ว่าผมอยากจะเพิ่มความจุจาก2.0ลิตรเป็น2.4ลิตรคับ ถ้าเอาท่อนล่างของ 4G64มาใส่แล้วต้องทำอะไรเพิ่มบ้างคับเพื่อให้รองรับกับความจุที่เพิ่มขึ้น
    คืออยากให้ทุกอย่างดูเดิมที่สุดอ่ะคับ:confused::confused::D

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ขยาย 2.4 ใช้ท่อนล่าง 4g64 ทำได้ครับ
    แต่ไม่น่าเล่นเลยครับ ไม่ทน เพราะวัสดุของเครื่อง N/A รับภาระและความร้อนสูงๆของเครื่องเทอร์โบไม่ได้ดีเลยครับ
    พี่ช้างเจ้าของ Colt Kitty เคยลองมาเยอะแล้วครับ

ถ้าจะทำขยายแค่ 2.2 น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า
    ่ถ้าจะเอาทนควรใช้ชุด Kit ขยายความจุ จากสำนักแต่งที่เชื่อถือได้ดีกว่าครับ

3. toom evo

587
    2
    0
    แล้วในกรณี นี้ พอจะแนะนำชุดKit ให้ได้บ้างมั๊ยคับ ซึ้งจริงๆแล้วที่ผมอยากนำเอาท่อนล่างมาใส่ ก็คืออยากได้ก้านกับข้อเท่านั้นเองแหละคับส่วนลูกคงต้องเปลี่ยนยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ:sad::sad::sad:

4. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ชุด kit ขยาย ความ จุ ก็ มี หลาย ตัว ครับ
    Eagle crower tomei ราคาก็ ชุดนึง เยียดแสน หรือ แสนกว่าๆ ครับ

ลูก ก้าน ข้อ ครับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองค้นดูบทความเรื่องขยายความจุ ในกระทู้เก่าในบอร์ด พี่ตุ๋ยดูครับ
    www.mitsusport.com

พี่ช้าง ของเราเคยทดลองไว้หลายชุดจนได้ ฉายาช้าง ร้อยลูก มาครอง ครับ
    แต่หมดไปหลายล้านทีเดียว

6. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    เรื่อง ชุด ขยาย ความจุ นี่ พี่ ช้าง น่ะ จะรู้ลึกรู้ จริง สุด ครับ เพราะใช้ มา แทบ ทุก ตัว แล้ว 555

7. Mr.Dolla

Mr.Dolla New Member Member

141
    1
    0
    ผมใช้ท่อนล่าง 2400 4g64 ครับ ก้อใช้ได้น่ะครับไม่มีปัญหาอะไร ถ้าได้ทำอู่ที่เข้าใจจิงๆแล้ว มันจะไม่

มีปัญหาอะไรเรยครับผม ลองศึกษาข้อมูลของอู่ดีๆครับ มีอู่นึงใช้สูตรนี้วิ่งมาเป็นปีไม่มีปัญหา วิ่งลงเลขตัวเดียวด้วยครับผม ถ้าคิดจะทำจิงๆย้ำอีกทีศุกษาข้อมูลของอู่ดีๆครับ :cool:

8. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ว่าจะทำแล้ว แต่รอไม่ไหว เลยเอาเครื่องเดิมลงก่อน 555

9. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    กำลังคิดๆ ว่าจะลง 2.4 CP ดีป่าว แต่พี่ชายข้างบนไม่ทำเลยต้องรอดูก่อน อิอิอิ

10. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    ต้องดูจุดประสงค์ ก่อนอะคับ ถ้าอยากได้เวลาดีๆ ดูบางคัน ความจุเดิม โบเดิม วิ่ง กัน 12 สบายๆ

ทนๆแรงๆ ถ้าอยากได้ 11 หรือ10 วิ ต้องจอดอยู่ อู่ แข่งที เซ็ท กันที แล้วคับ ก้อลองศึกษา หลายๆ

ทางดู ขึ้นอยู่ กับ จุดประสงค์ และการใช้งาน แต่ถ้าทำ เพราะความอยาก ลอง อาจจะหลงทาง หมดตัว

ได้ง่าย

11. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถูกต้องเลยครับ
    ต้องคิดให้ดีๆก่อนครับ

อีโว ทำวิ่ง 11 วิ ถ้าจะเอามาใช้งานในชีวิตประจำวันลำบากมากครับ
    พร้อมพังตลอด

ดูรถผมเป็นตัวอย่างได้ แค่ซ่อมอย่างเดียวปีที่แล้วมี เกิน 5 แสน ครับ
    แข่งก็ไม่เคยจบพังคาสนามตลอด Slid on ปีหนึ่งขึ้นไม่ต่ำกว่า 30 เที่ยวครับ
    ตั้งแต่มันวิ่ง 11 ได้ นับเครื่องรวมที่อยู่กับผมก็ 5 ตัวแล้ว ตามลงในเล่มทะเบียนครับ
    จอดเฉยๆมันก็พัง 5555....

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่าจะแรงแล้วทนต้องเงินถึง ใส่ของทุกอย่างดีหมด
    ประกอบดีๆ แต่มันคงไม่ทนเหมือน STD
    และอีกอย่าง ที่มันทำให้เครื่องไม่ทน ก็เพราะตัวผู้ขับเอง
    ถ้าขับรถแบบคนปกติ 3000รอบเปลี่ยนเกียร์ ตลอด ยังไงก็ไม่พัง

13. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    งั้นผมก็เป็นคนไม่ปกติสิคับก้อง 7000 รอบ ค่อยเปลี่ยนเกียร์ตลอดเลย 555

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เหมือนจะแรง อิอิ:D

15. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    สงสัยพี่จะมีแต่คนรักนะเนี่ย
    กัดพี่ทุกคน 555

16. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    รักจะทำก็ศึกษาข้อมูลดี ๆ นะครับ

17. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อันนี้น่าจะลงท้ายต่อว่า อย่างแรง

18. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38

ผมก็ว่าอย่างงั้น

19. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ผมเสนอไอเดียเพิ่มเติม
    เพราะผมมั่นใจอย่างก้องว่า รถสแตนด์ดาร์ดขับอย่างไรก็ไม่พังครับ
    ผมยังคิดถึงรถสแตนดาร์ดเลยครับ ใช้งานง่าย พร้อมลุย ไม่จุกจิก
    แต่ปัญหาคือรถสแตนดาร์ดมันไม่แรง ผมเลยเริ่มรื้อ เริ่มซน จนตอนนี้มันจอดอู่บ่อยมาก

ฉะนั้นก่อนทำอะไรเพิ่มต้อง ตัดสินใจให้ดี ว่ารถพร้อมจอดอู่มากกว่าจอดบ้านหรือไม่
    อย่างเกียร์รถผมทำมาใหม่ บวกกับเทอร์โบที่ใบใหญ่ขึ้นค่อนข้างมาก ไหนจะซนกับกล่องและแคมอีก
    กว่ารอบเครื่อง กับรอบเกียร์จะสัมพันธ์กัน
    ต้องเปลี่ยนเกียร์ 1-2-3 อย่างน้อยที่ 4000-4500 ครับ ขับรถติดๆก็เปลี่ยนแบบนี้เลยครับ ลากรอบกันเป็นเครื่อง N/A
    ถอนคันเร่งครั้งหนึ่ง เกียร์ก็ส่งเสียงโหยหวนตลอด
    มันเลยสึกหร่อค่อนข้างสูง ยิ่งปั๊มคลัตซ์ยิ่งแตกบ่อยมาก เพราะต้องเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูง ต้องกระแทกปั๊มคลัตซ์บ่อยๆ
    ต้องพกปั๊มคลัตซ์กับชุดซ่อม น้ำมันคลัตซ์ติดรถ ไว้ตลอด
    ตอนนี้คิดถึงเครื่องสแตนดาร์ดมากที่สุดครับ

20. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    555 ไม่แรงหรอกคับน้อง เสาร์นี้ที่ 17 เจอกันที่คลอง 5 ใครแพ้ 1 อ่าง หุหุ

21. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    แข่งด้วยดิพี่ แข่งกะพี่นะ ไม่มีต่อ อิอิ

22. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เสาร์ 17 มีงานไร หรอ คับ

23. toom evo

587
    2
    0
    ตอนนี้ผมได้เครื่อง 4G64 มาแล้วคับแต่ก็ยังรอคำแนะนำเหมือนเดิม อ้อ ลืมคับคือผมจะทำเครืองไว้ใช้ขับมันๆคับ ไม่ได้แข่งสนามคับ

24. KONGKUB

2,256
    14
    38

พี่โอ๋ผมแข่งด้วย
    ว่าแต่ มันมีงานไรหรอพี่

25. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    บักบ็อบ มาประชาสัมพันธ์หน่อยน้อง
    เสาร์ 17 เวลาเที่ยงๆ ค่าสมัครคันละ 300 ต่อ 1 เบอร์

งาน 402 ม. กระชับมิตรของทีมเจ้าบ็อบ ฝรั่ง มันครับ งานของ Reunion
    ฝูงอีโวเราที่ไปก็มี มาร์ช ใหม่ บักโอ๋ และเพื่อนๆอีกหลายท่าน
    ส่วนผมเดี๋ยวตอนเช้าผมแวะไปแห่ขันหมากที่ โคราช ก่อน ถ้ากลับมาแล้วจะแวะไปครับ
    สมาชิกท่านใดสนใจก็เชิญครับ ไปวิ่งกับรถรุ่นอื่นๆ สนุกๆครับ
    ราคาถูกกว่าวันซ้อมอีกครับ

เรื่องรุ่นรอเจ้าบ็อบ เจ้าโอ๋ มาแจ้งรุ่นเพิ่มเติมหน่อยน้อง

26. BOBBY_IN_LOVE!!

929
    6
    0
    งานแดร็ก ประจำปีนี้ มี ทีมเข้าร่วมสนุก 3 ทีม Reunion Tomaru Ruteress

ฝั่งเราว่าไง ใครจะวิ่งรุ่นใหน ลงชื่อมา

งานมีวันที่ 17 พฦษภาคม 2008 สนาม Bangkok Drag Avaenue คลองห้า ตั้งแต่12.00 - 18.00 น

มีรุ่นการแข่งขันคือ
    1 ฺ Bracket 21 วินาที
    2. Bracket 19 วินาที
    3. Bracket 16 วินาที
    4. Handicap <เรียกเวลาวิ่งเอง>
    5. Stock Tunning จำกัดรดที่มีระบบอากาศ ความจุไม่เกิน 1600 cc และรถยนต์ ไม่มีระบบอัดอาอาศ2000 cc ถ้าเป็นระบบเกียร์ Auto อณุญาติให้ ถึง3000cc < 1JZ GE 2JZ GE วิ่งได้เฉพาะเกียร์ Auto.>
    6 Open Unlimited ไม่จำกัดรูปแบบการ ตกแต่งและ ระบบ ขับ เคลื่อน ชิงรางวัลเวสเกจ Type R จาก เวสเกจตาน้อง ครับ

สนับสนุนของรางวัลการแข่งขันโดย พี่น้อง "เวสเกจตาน้อง"

แข่งกัน สนุกๆ ค่าสมัคร 600 บาท วิ่งได้ทุกรุ่นตามกติกา ของรุ่นนั้นๆ ครับ

กำหนดการ
    ลงทะเบียน รับเบอร์ที่ใช้แบ่ง และ sticker sponcer
    เปิดซ้อมตั้งแต่ ช่วง บ่ายโมง
    เริ่มแข่งขัน โดยเรียงลำดับรุ่นที่แข่งดังนี้
    1 ฺ Bracket 21 วินาที
    2. Bracket 19 วินาที
    3. Bracket 16 วินาที
    4. Handicap
    5. Stock Tunning
    6. Open Unlimited
    รับถ้วย ถ่ายรูปและรับของรางวัล

27. BOBBY_IN_LOVE!!

929
    6
    0
    เจอกันตอนเที่ยงนะครับ

28. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    อดไปอ่ะ แง้แง้

29. toom evo

587
    2
    0
    กระทู้เริ่มเปลี่ยนประเด็นคับ 555:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้