แก๊สโซฮอลล์95 ดีรือไม่ดีกับเอ็นวียังไงใครช่วยตอบที

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย jaturong03, 29 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    สำหรับ NV แก๊สโซฮอลล์95 เติมกับเครื่องคาร์บู หรือกับหัวฉีดเป็นยังไงบ้างครับ
    ดี หรือ ไม่ดี ยังไงครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เติม มา ครึ่ง ปี แระ

ใคร ใช้ แล้ว มี ปัญหา รบ กวน ลง ราย การ ปัญหา และ เครื่อง คาบิว หรือ หัว ฉีด ด้วย นะครับ

อยาก รู้ นำกัน....:D:D

3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาของผมนะ สะดุดโคตรครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  4. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    ใช้มาเป็นปีเหมือนกัน

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ...................

6. ส่วนของผมที่เลิกใช้ (เฉพาะรถผมนะ รถคนอื่นอาจไม่เป็น) เวลาใช้จะมีผื่นแดงขึ้น อาเจียนเป็นเลือด......
    .......อ่ะ......ล้อเลง..........คือใช้โซฮอลมันวิ่งได้ระยะทาง น้อยกว่าเติม 95 คับ ซึ่งพอมาหักลบกันแล้ว ไม่ได้
    ต่างกันเท่าไหร่เลย ฉะนั้นรู้กันอยู่แล้วว่า 95 คือน้ำมันที่ดีที่สุดตอนนี้ แล้วเหตุไฉนไม่เลือกสิ่งที่ดีที่สุด
    ให้กับรถที่ตัวเองรักที่สุด ก็แค่นี้อ่ะคับ และที่สำคัญที่สุด ผมใช้แก๊สอ่ะคับ ออคเทนร้อยผมก็เติมได้ ถ้า
    เค้าขายนะคับ เดือนนึงใช้น้ำมันแค่ 2-3 ลิตรเอง
    ส่วนพี่ๆน้องๆ ใครจะใช้ก้ใช้ไปเถอะคับ มันใช้ได้อย่าไปคิดมาก ปวดหัว

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใช้มาหลายปีและทั้งโซนิคทั้งเอ็นวี สะดุดเหมือนกันคับ เงินสะดุดคับไม่ค่อยจะมีเติมเท่าไหร่อิอิอิ

8. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ของผมลักษณะการใช้งานคือไม่ได้ใช้ แต่ก่อนไม่รู้ชอบเติมทีละเต็มถังรูดบัตรเอา สมัครสมาชิกแกสโซฮอลคลับไว้ด้วย แต่พอเติมไว้กลับใช้แต่ lpg อย่างที่ทุกคนทราบเครื่องคาบูร์มันจะต้องตัดน้ำมันแล้วขับออกจากคาร์บูร์ให้หมดจึงจะสับเป็นแก้สได้ ด้วยความไม่สะดวกผมเลยขึ้เกียจใช้ ดองแกสโซฮอลไว้ในถังนานกว่า 6 เดือน (ใช้ gasohol 91) ผลออกมาคือ ซีลยางต่างๆ เหล๋วเป๋ว ท่อส่งน้ำมันเริ่มบวม ถังผุแต่ไม่มากนัก สีน้ำมันก็กลายเป็นใสๆ ออกส้มๆ แต่ตอนเติมสีฟ้า หลังจากนั้นผมไปค้นดูตามเว็บก้เห้นที่ gasthai มีหลายคันอาการคล้ายๆผมบางคันหนักกว่า เช่นท่อแตก แล้วก็เอายางเส้นมาแช่ในน้ำมันพิสูจน์ต่างๆนาๆ ตรงนี้มีทั้งคนรักทั้งคนเกลียดคนที่ทดลองให้ดูกลับโดนด่าไปเยอะ เอาเป็นว่าผมเองก็ไม่อยากพูดอะไรเยอะนะครับเพราะไม่กล้ารับรองเหมือนกันว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมันมาจากน้ำมันแอลกอฮอล์จริงหรือเปล่า ใครใช้แล้วไม่มีปัญหาก้ใช้ไปเถอะครับแต่อย่าดองไว้ในถังนานๆ จะเซฟกว่า เพราะถ้ามันใช้งานได้กับอุปกรณ์รถยนต์ทั่วไปโดยไร้ปัญหาจริงๆละก็ป่านนี้ยี่ห้อรถต่างๆออกมาประกาศกันแล้ว ได้ใช้เป็นจุดขายด้วยซ้ำ
    อ้างอิง
    http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=28022

9. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    เหมือน กับ เติม เบนซิน 95 ทิ้งไว้มั๊ยอ่ะครับ ...
    ถ้าใช้แกสอย่างเดียว เบนซิล 95 ไม่เดิน ปั้มติกไม่เคยเปิด ท่อยางไม่มีน้ำมันมาเลี้ยงเลย มันก็ เสื่อมได้ รึเปล่าอะครับ
    ...

กำลังตั่งขอสังเกตุ สำหรับ พี่ น้อง ที่ ใช้ โซฮอล เพียวๆ อะ เอิ๊กๆๆๆๆ:D
    มีท่านใดใช้มั๊ยอะครับ....

10. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    รถผมใช้แก๊สครับ

แก๊สโซฮอลล์ 95 เติม สลับกับ เบนซิล 95 เดือนเว้นเดือนครับ มิมีปัญหาอะไร

รถผมเติมน้ำมันเดือนละ 1000 บาท วิ่งสลับกับแก๊สครับ เติมทุกต้นเดือน

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เหอๆๆ ตอนนี้ 95 ราคา36 บาทกว่าๆๆๆ เมื่ผลอวานเผลอกดน้ำมันโดนไป ร้อยเลยแพงจริงๆๆ

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละท่านครับ ใดๆในโลกล้วนอนิจจังครับพี่น้อง

13. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    อาการเหยียบหายคับ คือมันกินไวกว่า 95 ธรรมดา ความเร็วตกลงไปนิด เหยียบหนักกว่าเดิม เร่งไม่ขึ้นและน้ำมันหมดไวกว่า มีปัญญาเติม 95 ก็เติมไปก่อนเถอะ ผมว่ายังไงแบบธรรมดาก็ดีกว่า โซฮอล อีกอย่าง ลืมละ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตามพี่เต้คับ

15. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ผมเลี่ยงเต็มที่ก็เติม91บ้างอ่าคับT T 95นี่ผสมบ้าง แต่โซฮอลยังไม่เคยแตะเลยเหมือนกันครับผม

16. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มีใครเคยใช้แล้วสาหัสบ้างไหมครับ

17. teerasak

teerasak New Member Member

2
    0
    0
    ของผม ปี 95 คาร์บู ออโต้ ครับ เติม แก้ส 91 สลับกับ 95 มาประมาณ 3 เดือน ครับ มีอาการที่เข้าอู่แล้วช่างให้คำตอบมา ดังนี้ 1. เครื่องสั่นและดังขึ้นมาก เนื่องจากวาล์วแห้งครับ 2. เร่งไม่ขึ้นเหมือนปกติ เวลาเปิดแอร์แล้วเหยียบคันเร่งไวๆๆมีอาการวูบคล้ายจะดับครับ 3.หมดถังไวกว่าปกติครับ สาเหตุที่รู้เพราะเข้าอู่ของพี่แล้วพี่ทำการหล่อวาล์วให้โดยการใช้น้ำมันเครื่องใส่ตรงช่องคาร์บูเรเตอร์ ครับ แล้วจูนคาร์บูให้ใหม่ครับ หลังจากนั้นเสียงเนี่ยเงียบเหมือนไม่ได้ติดเครื่องเลยครับ มันเป็นอาการที่ว่ามา2ครั้งติดๆครับในระยะเวลาห่างกันแค่ 1 เดือนครับ หลังจากแก้อาการครั้งที่2แล้วผมก็ไม่เคยเติมแก้สอีกเลย ครับ ผ่านมา 2 เดือนแล้ว ยังปกติครับ อันนี้เจอมากับรถตัวเองครับ

18. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ขอบคุณครับ พี่
    สำหรับเครื่อง คาร์บิว

19. jaturong03

2,084
    91
    48
    ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์

20. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เป็นประโยชน์ดีคับ

21. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เติมมา 2 ปีแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม

22. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ของผมก้อเติมแก๊สโซฮอลล์95 หมดถังไวกว่าเบนซินธรรมดาอ่ะครับ(รถปี 2000 หัวฉีดครับ) แต่รู้สึกว่าเครื่องมีเสียงก่อนออกตัวอ่ะครับ

23. ใช่แล้วน้ำมันเครื่องดำเร็วครับรถผมปี2000คับหัวฉีด

24. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    ผมใช้แก๊สโซฮอล95 มา 2 ปีแล้วก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ
    จนเมื่อวันที่ 07/06/51 ผมได้ไปติดตั้งแก๊ส LPG
    เกินคาด ครับพี่น้อง ขอบอก​

25. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    เติม แก๊สโซออล 95 บ้าง 91 บ้าง ไม่มีปัญหาอะไรมากคะ นอกจากไม่ค่อยจะมีเงินเติม (ใช้มาตั้งแต่ เริ่มมีขายคะ ) ตอนนี้ต่อแก๊สแล้วคะ

26. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ยังไม่เคยลอง...:D

27. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ของผมในตอนแรกๆที่ติดเครื่องจะออกตัวก็จะดับ ครับ แต่วิ่งไปก็ปกติดีตรับ
    ผมเติม แก็สโซฮอล 95 บางที่ ก็ 91 ครับ
    อีกอย่างรถไม่วิ่งครับ ต้อยเยียบหนักกว่าเดิมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้