ถามเรื่องมีน้ำไหลในรถ กับเรื่องมดเข้ารถครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย idatanet, 28 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. idatanet

idatanet New Member Member

58
    3
    0
    เมื่อซักสัปดาห์นึงที่ผ่านมา สังเกตเห็นมดไต่ตามขอบประตู และซอกๆ ตาม console หน้าน่ะครับ
    บางวันก็เห็นเยอะ บางวันก็น้อย ก็ได้แต่ปัดๆ มันออกไปน่ะครับ คิดอยู่ว่า ขออย่าให้ไปอุดท่ออะไรข้างในเล๊ย

และแล้ว เมื่อวันเสาร์ใช้รถตอนเย็นแล้วจอดทิ้งไว้ ตอนเช้ามาเปิดรถ ก็เห็นมีน้ำนอง อยู่ที่ผ้ายางด้านคนขับ (พรมไม่เปียก)
    คิดว่า น่าจะเป็นน้ำหยดมาจากบริเวณใต้พวงมาลัยน่ะครับ เพราะตอนขับ เหมือนมีน้ำหยดออกมา (เป็นมาสองวันแล้วครับ เช้ามาดูน้ำขังอยู่ที่ยางที่วางบนพรม)
    มันใช่อาการของท่อระบายน้ำทิ้งแอร์ มันตันหรือป่าวครับ
    มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง เซ็งโคตร .. :mad:

แล้วมดนี่มีวิธีไล่มันยังไงบ้างครับ ไปซื้อยาฆ่ามด ที่เป็นเหยื่อๆ วางๆ มาใส่ได้หรือป่าวครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

:(

2. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    ไปจอดตากแดดแรง ๆ ดีกว่าและดูว่ามาจากไหนจอดใกล้กับรัง
    มันรึป่าว หรือว่าชอบกินของบนรถว่าง ๆรื้อที่ละจุดไปครับฉีดยา
    มันเหม็นและอาจแก้ไม่หมด..ยิ่งกลิ่นยาค้างอยู่เปิดแอร์..ล่ะได้เรื่องเลย

3. oleo_unlimit

oleo_unlimit New Member Member

47
    1
    0
    เคยเจอเรื่องมดเหมือนกัน
    เอารถตากแดดก็ไม่หาย
    โมโหมันเลยเอายามาฉีดตามรูที่มันเดินออกมา
    แล้วก็เลิกกินขนมในรถครับ
    หลังจากนั้นก็ไม่เจออีกเลย

4. idatanet

58
    3
    0
    ตอนนี้ เครียดไอ้เรื่องน้ำที่มันอยู่ที่ยางด้านหน้าน่ะครับ
    ไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะมดเข้าไปทำรังอุดช่องน้ำทิ้งจากแอร์หรือป่าว หรือช่องแอร์น่ะครับ
    ใครเคยเจออาการนี้ รบกวน แนะนำด้วยครับ
    กลัวเอาเข้าศูนย์ไปแล้วช่าง มันมั่ว ..

5. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ชัวนะครับว่าน้ำไม้ได้อยู่ในพรมด้วย

ที่ผมเคยเป็นนะครับ ก็บริเวณฝั่งคนขับเหมือนกันครับ แต่เป็นเพราะจุกยางที่อุดบริเวณช่องข้างตัวรถมันหลุด เพราะว่าไปทำไฟตัดหมอกแล้วลืมทำให้มันแน่น พอฝนตกน้ำมันจะไหลตามสายไปเข้ามา ยังกับน้ำปะปาเลยครับ ถึงขั้นท่วมแผ่นยางเลย แต่สักพักก็เหมือนจะหายไป แต่จริงๆแล้วน้ำมันหายเข้าไปอยู่ในพรมที่พื้น พอกดแรงๆที่พรม น้ำเอ่อเลย ลองตรวจสอบดูนะครับอาจจะเป็นแบบผมก็ได้

6. idatanet

58
    3
    0
    หลังจากลองเอาเข้าศูนย์ แล้ว เดอะช่าง กะเด็กรับรถ คอนเฟิร์ม ว่าเข้ามาจากประตู จึง ซีลประตูให้ และแล้ว ตั้งแต่ทำมาฝนก็เพิ่งตกเมื่อวันจันทร์ ตื่นมาลงไปดู นองครับ ..

สรุปว่าศุนย์มั่วกระรอก อีกแล้ว เซ็งแม่มม ..

ผมได้ลองสังเกตจุดที่มันหยดลงมาแล้วครับ มันออกมาจากใต้ช่องใส่เหรียญ
    วันนี้ลองไขสกรู เอามือล้วงเข้าไป นี่ น้ำฉ่ำอยู่ที่ฟองน้ำด้านในเลย สายกันขโมย สายตัดหมอกเข้าสวิทซ์ นี่ เพียบๆ ตรงนั้น กลัวมันช๊อตจริงๆ เลยครับ

รบกวนถามคุณโอ๋ นิดนึงครับ ตอนอาการอย่างว่า นั่น มันไหลตามสาย หรือช่อง เข้ามา จะเช็คยังไงครับ
    แล้วแก้ไขอย่างไรบ้าง มีร้านไหนเค้าพอซ่อมได้แนะนำบ้างครับ

คงไม่เอาเข้าศูนย์แล้ว เซ็ง (บักหย่องง พญาไท) ..

7. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถามนิดนึงครับว่าในรูป ว่าข้างๆ น๊อตนั่นหยดน้ำปล่าวครับ ดูมันยืดๆ เหมือนยดน้ำกำลังจะหยด เห็นแล้วน่ากลัวจัง

ของผมมันจะไม่อยู่สูงขนาดนี้อะครับ เพราะรูร้อยสายจะอยู่ต่ำกว่านี้มาก ถ้าเป็นจากการอุดจุ๊บยางของสายไฟตัดหมอกไม่ดี มันจะเข้าแถวๆแป้นคันแร่งออกมา

ถ้าอาการของคุณ ผมว่าอาจจะเป็นที่กระจกหน้าหรือปล่าวครับถ้าเดาตอนนี้นะครับคิดว่ากาวซิลิโคลกระจกหน้า มันรั่วหรือปล่าวครับ โดยเฉพาะตรงเสาร์ A ทำให้น้ำมันไหลตามเสาลงมา แล้วก็มาลงที่ตัวคอนโซล ลองถอดฝาครอบเสา A ออก แล้วให้เพื่อนอีกคนเอาน้ำฉีดดู ส่วนเราก็นั่งดูจากข้างใน ถ้าเป็นอย่างที่ว่าก็คงต้องไปร้านกระจก ให้ร้านเขาประกอบกระจกหน้าให้ใหม่

อีกกรณีนึงอาจจะเป็นที่ยางขอบประตูก็ได้ เพราะผมเคยเอาสายไฟไปของสายอากาศของ GPS ผ่านยางขอบประตูเพื่อเอาตัวรับไปวางบนหลังคา ถึงแม้จะปิดประตู สนิทน้ำมันยังเข้า เพราะยางมันไม่สนิทกับสายไฟ ทำให้น้ำเข้ารถได้

ถ้าจะลองดูว่ายางขอบประตูมีปัญหาหรือปล่าวก็เอาวิธีชาวบ้านแบบผมก็ได้ ให้ใช้กระดาษทิชชู่ติดกับประตูบริเวณที่ยางขอบประตูสัมผัส แต่อย่าให้มันเลยออกมานอกรถนะครับ แล้วจากนั้นก็ปิดประตู แล้วใช้น้ำฉีดสักพัก แล้วเช็ดให้แห้ง แล้วเปิดประตูดูว่ากระดาษยังอยู่ดีไหม วิธีนี้ก็พอช่วยได้ครับ แต่ไม่ 100%

สรุปลองดูตามวิธีนี้ดูครับ
    ถ้ายังงงๆ ก็โทรคุยกันได้ครับ
    โอ๋ 0897990450

8. idatanet

58
    3
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ
    ไว้เสาร์อาทิตย์ นี้จะลอง หาต้นตอดูอีกทีครับ ผมว่า น่าจะที่กระจกหน้า ครับ
    ขอบคุณหลายๆ ครั้งเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้