ถามคนที่ขับรถไม่มีเล่มหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 27 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    สอบถามเอาความรู้นิดนึงครับ พวกท่านๆ ที่ขับรถที่ไม่มีเล่ม อาจจะเป็นรถนำเข้า หรือเป็นอะไหล่ที่ปั้นเป็นคันขึ้นมา พวกท่านๆ ใช้วิธีไหน ไม่ให้โดนจับหรือผ่านด่านตรวจได้ครับ เอกสารปลม ป้ายภาษี พรบ. ปลอม ทำได้ที่ไหน รวมทั้งทะเบียนเงา

ถามเอาความรู้นิดนึงนะครับ

แล้วสำหรับรถบางคันที่ไฟแนนซ์ล้มหรือหนี ไฟแนนซ์ทั้งหลาย ซึ่งเป็นรถที่มีสำเนา สามารถต่อภาษี พรบ. ได้ รถพวกนี้จะไม่โดน ด่านยึดใช่ไหมครับ แต่มีสิทธิ์ ที่จะโดน ไฟแนนซ์ตามมายึด ผมคิดถูกป่าวเอ่ย

แล้วถ้าเราไม่สวม ไม่ซื้อซากรถที่มีเล่มมา แต่ใช้วิธีการ บิ๊วเลข เครื่อง โดยบิ๊ว เลขไปให้ตรงกับ รถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน แล้วถ่ายสำเนา มาเก็บไว้อันนี้จะโดนไหมครับ

ถ้าโดนนี่โดนหนักไหมครับ จะเอาไปชั่งน้ำหนัก ดูว่าน่าลองไหม เพราะ มีเพื่อน ขับ rx7 มาเป็นปี โดยที่รถ ไม่มีเล่ม มีแต่สำเนาปลอม ทะเบียนปลอม พรบ. ปลอม แต่ก็ไม่เคยโดนเรียกเจอด่านก็ผ่านตลอดอะ

ขอบคุณครับ
    แจ๊คกี้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2008
  2. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......ตามมาดู..เผื่อเจอ..เชียน...จะได้ดูดวิชา.....

3. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    รอดูด้วยอีกคนครับ

!!

4. Pong Only !!

Pong Only !! New Member Member

61
    1
    0
    * รอฟังเช่นกันครับ *

5. we_zaa

1,358
    33
    0
    อัพ รอคนรู้จริง หรือคนที่ ผู้ใช้จริง (ยังกะโฆษณาวิโก้)

6. monster

monster New Member Member

29
    1
    0
    ลองถามเพื่อนที่ขับ RX7 ดูจะได้คำตอบชัดเจนที่สุดนะคับ

7. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    ผมว่าเรื่องแบบนี้ต้องหลังไมค์นะ

8. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    เหมือนเคยได้ยินว่า ต้องแจ้งจับแล้วไปประมูลเอา มั๊งคับ ไม่รุเหมือนกัน รออยู่

9. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ติดตาม รอผุ้รู้มาตอบ

10. lording1

1,130
    54
    0
    ไปถามมาบอก...กันด้วยนะ...อยากรู้เหมือนกัน

11. we_zaa

1,358
    33
    0
    เพื่อนที่ขับ rx7 ทะเบียน ปลอม ทำทั่วไปนี่แหละครับ แต่สำเนาปลอมนี่ มันเอาสำเนารถที่ บ้านไป ถ่ายเอกสาร แล้วเอาไปให้ร้านคอม สแกน+ แก้ เอา หนะครับ ถามว่าเนียนมั้ย ก็ 90-95% พรบ. ปลอมก็ใช้หลักเดียวกันครับ แต่ ตรามันจะไม่เงา แต่ก็ไม่มีใครสังเกตุ นะ

แล้วท่านอื่นๆหละครับ

12. T.33

T.33 Member Member

33
    1
    8
    ช่วยดันคับบ

13. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    เข้ามาดูกูรูตอบจะได้ศึกษาวิชา

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    อัพเข้าไป จะได้กระจ่าง วิธีเอาตัวรอดถ้าขับรถจำนำ -*-

15. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าเป็นผมเลือกได้ผมเลือกทำแบบถูกต้องดีกว่า คือเลี่ยงที่จะเล่นรถพวกนี้

ถ้ามีปัญหาตามมามันวุ่นวาย ยิ่งมาเส้นไม่หนาจริงตอนมีปัญหายิ่งต้องจ่ายหนักกว่าปกติ

อย่างแรกตอนขับก็สยองว่าจะโดนด่านไหม ถ้าซวยเป็นรถหลุดหรือเป็นรถขโมยมา แล้วเจ้าของรถ

มาเจอ โดนแจ้งจับก็ตายแล้วครับ

บางที่เห็นคนอื่นมีคนอื่นใช้ไม่โดน แต่คุณอาจจะเป็นคนแรกในกลุ่มก็ได้ ใครจะรู้

ทำให้มันถูกต้อง ใครก็ทำอะไรเราไม่ได้ หล่อน้อยหน่อยแต่ขับไปไหนก็ภูมิใจได้ ว่ามันมาจากน้ำพักน้ำแรงเราเอง

ปล.ดูข่าวในทีวีที่แชร์รถเช่าแล้วสงสารเจ้าของรถ ไม่ได้ว่าคุณไปเอารถพวกนี้มานะครับ แค่บอกภาพรวม

อาจจะตอบไม่ตรงประเด็นที่ถาม ขออถัย

16. เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

อุบัติเหตุเกิดขึ้นทุกเวลา ชนมาก็งานเข้า ถึงถูกเป็นผิด ถึงผิดก็ผิด เสียหนักจ่ายเยอะ เรื่องแยะ

มีคัยคนนึงรู้ คุณก็ซวย แจ้งจับได้เงินใช้สบาย เงินทองไม่เข้าใครออกใคร คนแจ้งจับอาจเป็นคนใกล้ตัวคุณ หรือแม้แต่เพื่อนของคุณ

ขับเข้าด่านที ก็หลอนที ชีวิตไม่มีความสุขเพราะรถคันนึง แบบนี้นั่งรถเมย์ดีซะกว่า

ถ้ามันทำแล้วดีจริง ความเสี่ยงน้อย งานไม่เข้าตัว ไม่มีใครซื้อรถแท้หลอกครับ และ ประเทศไทยคงมีรถสปอตวิ่งเกลื่อนเมือง

ปล ทำไรให้ถูกกฏหมายดีกว่าครับ สบายใจ และ ภูมิใจ เจอตำรวจ จะได้ตัวไม่สั่น

ปล ถ้าทำไว้แข่งในสนาม ก็อีกเรื่อง

ปล ความเห็นส่วนตัว เลือกเองละกันครับ

17. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    พวกขับรถแพงๆ ผมว่าเค้าไม่ขับทุกวันหน่ะครับ

ขับเฉพาะเวลา โอกาส พิเศษๆ

18. we_zaa

1,358
    33
    0
    ถามอีกนิดครับ ถ้ารถสวมทะเบียนมา รถพวกนี้จะเข้าไฟแนนซ์ได้หรือเปล่าครับ เพราะเคยได้ยินข่าวว่าเต๊นรถบางเต๊นก็ มีการนำรถสวม(รถหลุดจำนำ แล้วไปซื้อหรือหาซากรถมีเล่มมา แล้วนำมาสวม) มาขายกันผ่านไฟแนนซ์ก็มี

19. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ลองถามพวกที่รับซื้อซากรถดูสิ...

20. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมว่าเรื่องที่จะถามว่าขับผ่านด่านยังไง ถ้าด่านมันไม่เรียก ก็รอดอยู่แล้ว ไอพวกพรบ./ป้ายทะเบียนมันทำไม่ยากหรอกคับ ถึงบางทีตำรวจเรียกให้จอด ดูสำเนาอารายแล้วมันยังไม่จับเลยคับ เพราะพวกตำรวจตามด่านเค้าไม่ได้ทำงานด้านนี้คับ ดูไม่รู้หรอกคับ ถึงรุ้มันไม่มาเสียเวลาจับหรอกคับ มันจับมอไซค์ แท๊กซี่ดีกว่า ได้เงินง่ายจะตาย ไม่เสียแรงมากด้วย

ส่วนถ้าถามจะชั่งน้ำหนักดูว่าคุ้มมั้ย ผมตอบเลยนะคับว่าไม่คุ้ม เอาง่ายๆคิดแค่ข้อเดียวคับ สมมุติเรามีรถแบบนี้อยู่ 1 คัน ในบ้าน วันใดวันนึงเพื่อนเราหรือคนที่เรารู้จัก เกิดหมั่นไส้โทรแจ้งมาจับ รถอยู่ในบ้านเรา จอดอยู่เลย เล่มก็สวมมา เลขตัวถังก็ทำใหม่มา สมัยนี้คนจับมันเซียนนะคับ ไม่ใช่หรอกง่ายๆนะคับ ถ้ามันมาจับ โอกาสรอดน้อยนะคับ โดนจับที ได้ไม่คุ้มเสียแน่นอนคับ รถจอดในบ้านเรา จะปฏิเสธยังไงล่ะคับ ลองคิดดูดีๆคับ ดูอย่างกรณีรถ drift ปีที่แล้วเป็นอุทาหรณ์ก็ได้คับ ถ้าสมัยก่อนมันยังทำได้ง่าย สมัยนี้ไม่หมูแล้วคับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าเอาเข้ามาแล้วปล่อยจับไปประมูล ทำได้คับ แต่ช่วงหลังดูราคารถที่จบจากการประมูลมาสิคับ ราคามันถูกรึเปล่า ดูจากที่ทุบ Ferrari ไปปีที่แล้วก็ได้คับ เดี่ยวนี้ไม่ง่ายคับ

ปล. แต่ถ้าคุณมีเส้นใหญ่จิงๆๆ อันนี้ก็แล้วแต่ความสามารถเฉพาะบุคคลคับ

21. ตำรวจไม่ได้จับรถสวมครับ ยกเว้นว่ามันจะพิรุธจนทุเรศจริงๆ

ส่วนพวกจับรถสวม รถเถื่อน จะเป็นหน่วยงานของเค้าเลย มีหลายสาย ผมพอรู้จักอยู่บ้าง ถ้าโดนเข้าจริงๆ ก็พอจะใต้โต๊ะได้ครับ แล้วแต่เจรจาด้วยแหละ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าอยากใช้คันนั้นจริงๆ เอาไปใช้ต่างจังหวัดดีกว่า ปลอดภัยกว่ามาก (ไม่รวมจังหวัดใหญ่ๆ พวก เชียงใหม่ โคราช พวกนี้นะ)

22. we_zaa

1,358
    33
    0
    แต่ราคามันยั่วจริงๆเลยแฮะ Supra 3 แสนงี้ -*-

23. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    สวมทะเบียนมาเข้าไฟแนนซ์ ไม่ได้ครับ ทำอะไรที่ต้องยุ่งกับ กรมขนส่งไม่ได้เลยครับ

24. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    เพื่อนผมก็ขับอยู่คับ supra 3 แสน เหอๆ
    แต่พ่อมันใหญ่อ่ะ ส่วนพ่อเรานั้นก็แค่พ่อค้า...^^

25. we_zaa

1,358
    33
    0
    สงสัยต้องลองเสี่ยงซะแล้วสิ

26. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ด่านตรวจ ถ้าเป้นของตำรวจทางหลวง มันจะจับแค่ความเร็วเป็นหลักครับ

ตอนที่ผมขับรถทะเบียนขาด ไม่ได้ต่อ ทะเบียนหลังไม่ได้ใส่ ขับรถผ่านด่าน โดนเรียก มันสนแต่ความเร็ว เพราะด่านมันเจาะจงจับความเร็ว

แต่ถ้าเป็นด่านของ ตร. ทั่วๆ ไปถ้าขับออกจาก กทม ยิ่งไป จังหวัดชายแดน มันยิ่งเช็คเยอะครับ ผมเคยขับแยริสที่บ้านไป ไม่ติดป้ายทะเบียนหลัง มันเช็คขนาดขอดูคู่มือ เปิดเลขตัวถัง ขนาดนั้นเลย -..-

27. TK-racing-shop

TK-racing-shop New Member Privilege

553
    0
    0
    ผมคิดว่า พวกที่จะจับพิรุจเราได้น่าจะเป็นพวกขนส่งที่มาตั้งด่านจับนะคับ ....เพราะมันเคี้ยวกว่าตำรวจนะ

28. lording1

1,130
    54
    0
    ......จัดไปแล้ว......มาบอกกันบ้างนะ..บ้านพี่อยู่แถวสาย 4 ...

......จะขอดูรถ.สวยๆ.....เผื่อมีโอกาส..จะได้เอามาขับมั้ง...........

....แต่กลัวเหมือนกัน....ไอ้พวกอิจฉาแจ้ง จับ....เซ็ง

29. 620/DATSUN

620/DATSUN New Member Member

2
    0
    0
    ผมว่าข่นส่งสามารถช่วยเราได้นะ+++++++++++แต่ต้องคุยส่วนตัว

30. we_zaa

1,358
    33
    0
    ฮะ มีพวกอิจฉาแจ้งจับด้วยหรอครับ กำ แล้วบ้านผมอยู่ติดถนนไปเลยบ ถ้าจอด มันเด่นแน่ แบบนี้มีโดนง่ยๆเลยจิ

กรำจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้