มันคือเสียงอะไรใครตอบทีเถอะ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย มังกรขาว, 26 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มังกรขาว

มังกรขาว New Member Member

434
    1
    0
    :cry::cry::cry:....มันดังมาจากเครื่องดังเสียงตัก.ตัก.ตัก...เสียงเหมือนพัดลมกำลังจะพังจะดังแรงขึ้นตอนเครื่องร้อนเวลาเหยีบเร่งมันจะดังแรงมากเริ่มเป็นหนักเมื่อเช้าแค่ขับออกช้าๆๆแต่มันกลับยิ่งดังสงสัยคงพังแน่ๆๆใครรู้ตอนนี้ไม่กล้าขับแล้ว..ทีแรกคิดว่าคงเป็นแค่น้ำเข้าเครื่องยังพอทนไหวรอตังค์ทำแต่ตอนนี้มันเป็นอะไรนี๊ใครช่วยตอบหน่อยเถอะ.......เสียงเหมือนเครื่องสูบน้ำคูโบต้าในบ่อที่บ้านยายเลยอะ:cry::cry::cry:

2. เสียงวาล์วรึป่าวครับพี่ ผมก็ไม่เซียนแต่ลองช่วยๆกันคิดครับ

3. มังกรขาว

434
    1
    0
    ยังไม่รู้อะไรเช่นกันค่ะตอนนี้มืด11ด้านแล้วอะ
    เช้านี้ขึ้นเขียงแล้วเย็นๆๆจะเข้าไปดูบาดแผลว่าหนักแค่ไหน
    โทรไปถามหมอหมอบอกว่าต้องลองชำแหละก่อนยังไม่กล้าให้คำตอบอะไรทั้งนั้น
    ...รบกวนใครแค่เป็นอาการแบบนี้ลองมาเล่าให้ฟังกันหน่อยนะค่ะตอนนี้แย่หนักแล้ว...

4. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    มี 2 กรณี
    1. ช๊าฟละลาย ยิ่งเร่งยิ่งดัง ดังมากด้วยยิ่งใช้ยิ่งดัง
    2. ข้อเหวี่ยงขาด ลองเอามือเขย่าตรงมูลเล่หน้าเครื่องตัวล่างสุดอ่ะครับ ถ้าขยับได้ใช่เลย ข้อขาด
    ลองโทรมาปรึกษาได้ครับ 086-5431690 ตั้มครับ

5. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    วิศวะเรียกว่า แบริ่งละลาย
    ช่างบ้านๆ เรียกว่า ชาร์บละลาย

สังเกตุจาก ยิ่งเร่งยิ่งดัง ให้ถ่ายน้ำมันเครื่องออกมาดูครับ ถ้าเจอเศษที่เป็นแผ่นๆเงาล่ะใช่เลยครับ ไปทำอะไรมาหรือป่าวครับ น้ำมันเครื่องขาดไหม เครื่องไปฮีตมาหรือป่าว หรือว่าชอบเบิลลากรอบสูงๆบ่อยๆ แบบนี้เรียกว่า กระจายครับ..... ถ้าเป็นไปถ่ายคลิบมาให้ดูได้ไหมครับ

6. โห อาการหนักเลยนะครับ เป็นกำลังใจให้แล้วกันนะครับ

7. มังกรขาว

434
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะตอนนี้เริ่มรู้บ้างแล้วว่ารถเป็นอะไรบ้าง
    1.เสื้อแตก
    2.น้ำเข้าเครื่อง
    3.ซ๊าฟละลาย
    4.เจอรอยกาวอีก2รอย ช่างคนเดิมกลับไม่บอกตั่งแต่แรก
    5.ลูกะทุ้งหัก 1 ตัว .....สงสัยที่มาของเสียงมาจากตัวนี้หักแต่มันยังยันอยู่มันก็เลยมีเสียง

ขอบคุณช่างคนก่อนซึ่งสนิทแนบแน่นกันมากเขายังทำกับเราได้หนูขอบคุณพี่จากใจจริงค่ะถ้าพี่ได้อ่านพี่ทำกับหนูได้นะค่ะ

****** ตอนนี้กำลังหาอะไหล่รถอยู่นะค่ะยังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องต้องเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นที่สำคัญกว่าก่อน
    แต่ก็ต้องใช้รถใครรู้ราคาเสื้อสูบเชียงกงตอนนี้อยู่เท่าไรมีคนบอกว่าไม่เกิน4000พันที่อื่นราคาประมาณเท่าไรค่ะ *****

****** รบกวนใครรู้วิธีตัดหมายเลขเสื้อใครเคยทำช่วยแนะหน่อยนะค่ะ..ตอนนี้คงใช้วิธีนี้ไปก่อนรบกวนคนเคยทำนะค่ะ ......

ส่งเมลล์มาจะขอบพระคุณมากขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

8. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    จัดมาครับ ไม่ใช่ปัญหา..........จิ๊บๆเรื่องหมายเลข

เสื้อมังกร ประมาณ 2500-3000 ครับ ไม่รวมปลอกนะครับ น่าจะหาปลอกสวยติดเสื้อไปด้วยเลย อยู่ประมาณ 6000-7000 ครับ

ถ้าไหว เครื่อง 3000 ไม่เลข 35,000 ครับ เอาเฟอร์นิเจอร์เก่าใส่ ราคาน่าจะถูกลงกว่านี้นะครับ เพราะว่าช่วยน้ำเครื่องไอระเหย ระบาด ดีเซลตกกระป๋องเลยราคาถูกครับ...

9. มังกรขาว

434
    1
    0
    ขอบคุณนะค่ะเรื่องราคาใกล้เคียงกันค่ะ
    ตอนนี้เป็นห่วงแค่วิธีตัดหมายเลขนี้ละค่ะ
    ใครเคยทำรบกวนส่งเมลล์มาให้ดูหน่อยนะค่ะหรือบอกขั้นตอนมาก็ได้ขอบคุณมากค่ะ

10. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    รถเปนหนักเยยอ่า เปนกำลังใจให้นะคับ

11. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    อืม....

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ตอกเลยครับ...2000 จัดไป หึหึ ตัดไม่เนี่ยครับ

13. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    โห พี่อ้อย ทำไมถึงเปนหนักขนาดเนี่ย สงสารรถจัง

สู้ๆนะพี่อ้อย

14. มังกรขาว

434
    1
    0
    ตอนนี้รอกิน เจ ค่ะทนไม่ไหวอีกแล้วครับพี่น้อง
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ทั้งข้อมูลและก็กำลังใจนะค่ะ

15. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ดีครับ กินเจติดแก็ส............ทางเลือกใหม่สำหรับตอนนี้

16. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    เป็นทางเลือกที่ดี ถ้าเครื่องผมพังก้อคง

จะต้องวางเครื่อง 6 เม็ด พ่วงแก๊ส....ฮุฮุฮุ

ประหยัดดีครับ..........รอให้พังอยู่ ..

17. มังกรขาว

434
    1
    0
    รอดูรถอยู่อะค่ะตอนนี้คงยังไม่ติดแก๊สเลยตอนนี้เห็นมีคนบอกว่าน้ำมันจะขึ้นลิตรละ 40
    คงต้องจอดไว้ดูเล่นก่อน กลุ้มใจหาตังค์เปลี่ยนเครื่องแล้วยังต้องหาตังค์เติมน้ำมันเพิ่มขึ้นอีก
    และก้ยังต้องรอเครื่องอีก ตั้ง 1 เดือนอะไรหนักหนาก็ไม่รู้ปวดหัวจัง.....โอ๊ะบ่นสะยาวเลยแต่ก็คงมีคนคิดแบบนี้มั๊ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้