น้ำในหม้อน้ำหายคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย kobsoi3, 24 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    รบกวนครับเรื่องหม้อน้ำ ปัญหาคือขับไปซัก2วันน้ำหายคับผมลองเช็คดูแล้วไม่รั่วนะคับแต่พอน้ำเดือดจะออกทางหม้อพักคับทำยังไงดีคับ
    :cry:รบกวนด้วยนะคับเดือดร้อนมากๆๆคับขอบคุณคับ

2. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    สันนิฐานขั้นต้น "ฝาสูบโก่งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง"

3. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ลองอีกครั้งด้วยการเติมน้ำในหม้อน้ำให้เต็มถ้าจะให้ดีก็ตอนเช้าๆที่เครื่องเย็นสนิทนะ แล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ไว้จากนั้นก็บิดกุญแจสะต๊าดรถให้ใครบิดให้ก็ได้แล้วดูว่าเวลาสะต๊าดน้ำมันกระแทกย้อนขึ้นมามั้ยถ้าเป็นเช่นนั้นก็ชัวร์จ้าฝาโก่ง หรือไม่ก็ปะเก็นฝาสูบแตกหรือรั่ว ก็ทำการเอาไปให้อู่ปาดฝาแล้วก็เปลี่ยนปะเก็นซะ งบประมาณ สามพันห้าถึงสี่พันห้าจ้า หลังจากที่ทำการซ่อมเรียบร้อยแล้วให้สังเกตอาการต่ออีกซักสามพันกิโล อาจจะมีอาการปะเก็นหดตามมาครับเหมือนของพี่เอ้ อาการจะเหมือนกับฝาโก่งแต่ไม่หนักเท่าครับ ก็ให้ไปเปิดฝาครอบวาล์วแล้วอัดปอนด์ของน๊อตฝาสูบเพิ่มขึ้นอีกซัก สิบเปอร์เซ็นต์ครับ คราวนี้ก็จ๊าบแล้วจ้า

4. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    เวลาเดือดแล้ว Blow ออกมาทางถังพัก สาเหตุมันมาจาก "ปั้มน้ำ" มันไม่ทำงานงานครับ เพราะปั้มน้ำมันจะทำงานก็ต่อเมื่อถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ แต่นี้ถึงจุดเดือดแล้วยังไม่ทำงาน เปิดให้น้ำหมุนเวียนในระบบ ขอฟันธง ปั้มน้ำถึงเวลาเปลี่ยนแล้วจ้า

5. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อาจเป็นที่วาล์วน้ำ อือมมมมมม์ถ้าเป็นแค่นั้นก็แค่ห้าร้อยกว่าบาท

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    น่าจะมาจากวาล์วน้ำกับปั้มน้ำมันไม่ทำงานนะครับ เพราะเมื่อเวลาน้ำหล่อเย็นในเครื่องยนต์ถึงอุณภูมิที่กำหนด วาล์วน้ำกับปั้มน้ำจะทำงานให้น้ำหล่อเย็นเข้าไปหมุนเวียนในระบบเครื่องยนต์

- หรืออาจจะมาจาก การรั่วที่มองไม่เห็น เช่น ท่อเหล็กหลังเครืองยนต์ก่อนจะเข้าปั้ม ถ้าเครื่องยนต์อายุเกิน แสนกิโลกว่าๆ มันจะผุเป็นรูเล็กป็นตามด เวลาจอดเฉยๆ แรงดันในระบบหล่อเย็นมีไม่มาก มันจะไม่ดันออกมามากเท่าไร แต่พอเวลาวิ่ง ฟุ้งเป็นสายเลยทำให้น้ำหล่อเย็นค่อยๆ ลดลงๆ จนน้ำในเครื่องยนต์มีไม่มากพอที่จะลดความร้อนในเครื่องยนต์ได้ ลองเช็คอาการเหล่านี้ดูครับ ไม่ยาก

PALIN_OMSIN ถูกใจสิ่งนี้
  7. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อื้อ เป็นฟามรู้คับ ม๊าด

8. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เช็คให้หมดเลยครับ ระบบน้ำสำคัญ จิงๆ

9. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ของผมก้อเป็นคับ เทอร์โมสตรัท พังคับ

10. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    ไม่แน่ใจครับ .... แต่เอาใจช่วยให้หายไว ๆ แล้วกัน เพราะทั้ง 2 อาการที่ พี่เอ้ กับ พี่ March บอกมา

ของ โกกิ เปลี่ยนมา ทั้ง 2 อย่าง ( ปั้มน้ำก้อเปลี่ยน + ไส ฝาสูบ ก็ทำมาแล้ว ) เลยไม่รู้ว่าอันไหนกันแน่ ...5555

ปล. อยากรู้ ร้านที่คุณกบ ทำกันชน มาอ่ะครับ ไม่อยากก๊อป แต่ ชอบมาก แบบที่อยากได้เลย รบกวน PM บอกหน่อยนะครับ ขอราคาด้วย .. ขอบคุณมากครับ

11. kobsoi3

92
    1
    0
    ขอบคุณพี่เอ้ กับ พี่ March และทุกท่านนะคับที่ให้คำแนะนำนะคับ ดีใจที่ได้เข้ามาAccord 88-89 CluB ให้ความช่วยเหลือกันดีมากๆๆคับ เดี่ยวผมทำเสร็จจะมาบอกว่าเป็นที่อะรัยนะคับ

12. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    กบ เวลาซ่อมรถไปทำแถวไหนอ่ะ แนะนำอู่ ดีๆ มั่งนะครับ แถวพระราม2 ส่วนผม มีที่แนะนำนะครับ อู่ Rotada อยู่ซอย วัดพุทธบูชา25/1 ครับ เก่ง โครต

13. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไม่ทราบอาการที่ว่ามา นี้ น้ำหายมากหรือป่าว แล้วความร้อนขึ้นหรือป่าว...................เพราะก็เป็นเหมือนกัน ตอนเปิดฝาหม้อน้ำดู แต่ก็เห็นน้ำไม่เต็ม ต้องเติมเพิ่มไปนิดหน่อย แต่ความร้อนก็ปกติ ..........อาการนี้ถือว่าปกติหรือป่าว

14. kobsoi3

92
    1
    0
    จิงเปล่าอุ้ยเรากำลังหาอู่ที่ซ่อมใหม่อะยังหาไม่เจอเลยอู่เก่า
    เริ่มไม่ไหวแล้วแพงโคตรเลยตอนนี้ขอแผนที่อู่หน่อยเดะ
    เออตอนนี้เราสั่งเสื้อไปแล้วฝากคุณดิวไป

15. ลองดูนะครับ เอาแบบง่ายๆ ก่อนแล้วกัน

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ราคาไม่กี่บาท ถ้าไม่หายค่อยไปเช็คประเด็นอื่นๆ

เพราะกรณีซีลฝาหม้อน้ำเสื่อม น้ำจะออกไปทางถังพักน้ำ และไหลเอ่อออกจากถังพักน้ำ บริเวณคอถังพักน้ำ

ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้น้ำหม้อน้ำหายได้

ในขั้นตอนนี้จะไม่รู้เลยว่าผิดปกติ เพราะความร้อนไม่ขึ้น

แต่ถ้าปล่อยไว้ ไม่คอยตรวจสอบน้ำหม้อน้ำ ก็จะนำไปสู่อาการ Heat ได้เช่นกัน

-----------------

ขับ Accord 88 มาเกือบ 20 ปี เจอแบบนี้มาแล้วเหมือนกัน

16. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ใช้มา 20 ปี น่าจะมาเป็นสมาชิกกันหน่อยนะครับ ........... มีมีทติ้งได้มาเจอกันหน่อย .....

อยากให้มาแชร์ประสบการณ์ครับ ............... เราต้องการผู้มีประสบกาม...........มากๆ ๆ ๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้