รถสวย เสียงดี กับ sunnythailand

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย god army, 24 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=478359
    จึงอยากเอาเรื่องเล็กๆในเวลาว่างๆมาฝากเพื่อนๆกันครับ เผื่อใครมีเวลา+โอกาส ได้ทำเองเล่นๆกัน ประหยัดงบไปอื้อครับ :D:D:D:D:D เริ่มจากเครื่องมือที่จะต้องใช้ก่อนเเล้วกันครับผม
    1.ครั้งเเรกถ้าใครมีเครื่องมืออยู่เเล้วก็สบายไปหน่อย ถ้ายังไม่มีลองซื้อติดบ้านไว้ครับได้ใช้ประโยชน์ต่อไปในภายหน้าเเน่นอนครับ
    2.เเจ๊คเสียบเเบบตัวผู้พร้อมปลอกยางหุ้ม(หาซื้อได้ตามคลองถม-บ้านหม้อ) ถุงนึง100ตัว 70 บาท
    3.เเจ๊คเสียบเเบบตัวเมียพร้อมปลอกยางหุ้ม(หาซื้อได้ตามคลองถม-บ้านหม้อ) ถุงนึง100ตัว 70 บาท
    4.ท่อหด(ใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ)
    5.คีมตัดสายหรือคัดเตอร์/กรรไกรก็ได้ครับ

ImpulseNaiO_HTT ถูกใจสิ่งนี้
  2. god army

3,198
    77
    0
    1.test lamp หรือที่วัดไฟ หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ hardware ทั่วไปครับ
    2.หรือจะ มิเตอร์ ก็ได้ใช้ได้เหมือนกัน อย่างใดอย่างนึง
    3. cabletire หรือ สายรัด ขนาดความยาวประมาณ 4-6 นิ้วกะลังสวยครับใช้งานได้หลากหลายครับ
    4.ผ้าเทปพันสายไฟครับ
    5.คีมย้ำสายไฟครับ(อันนี้น่ามีติดกล่องเครื่องวมือไว้นะครับ)

3. god army

3,198
    77
    0
    จากเครื่องมือข้างบน บางคนอาจคิดว่า "หูยซื้อเครื่องมือขนาดนี้ ไปจ้างเค้าติดประหยัดกว่าอีก" ครับใช่ครับบางทีอาจจะจ้างเค้าติดประหยัดกว่าในครั้งเเรกเเต่อย่าลืม"วัตถุประสงค์คือเราสามารถใช้เวลาว่างของเรา จัดการกับรถเราได้ด้วยตัวเอง ภูมิใจนักหนา เวลาฟังเสียง":D:D:D
    มาต่อกันครับ
    1.หน้าตากรอบคอนโซลรถเราๆ B-14 จะเป็นเเบบนี้ครับผม จะเด้งไม่เด้งเหมือนกันหมด
    2.เเบบกดเด้งกดออกมาจะเห็นน๊อตอยู่ 1 ตัวครับ(ถ้าไม่ใช่กดเด้ง งัดข้างๆออกเลยครับหาปากเเบนเล็กๆงัดเบาๆจะได้ไม่เป็นรอยครับเเล้วจะเจอเจ้าน๊อตที่ว่านี่)
    3.เเบบกดเดก้งดึงมันออกมาตรงๆเลยครับเจ้านาย
    4.ไขควงจะสั้นจะยาวไม่ว่ากันครับ ไขน๊อตออกมาเลย
    5.ถอดน๊อตเสร็จก็ล้วงข้างล่างเเล้วก็ดึงเข้าหาตัวเราเลยครับ ค่อยๆดึงไม่ต้องรีบร้อน ออมเเรงไว้ใช้อย่างอื่น:cry::cry:

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    Champ ติดตั้งเครื่องเสียง มาเอง...........

:D

5. god army

3,198
    77
    0
    :eek::eek::eek::eek: อิอิ
    1.อ่าส์..zzzzzออกเเล้วววว
    2.ค่อยๆทีละมุมครับดึงเข้าหาตัว บางอันอาจเเข็งหน่อยครับสำหรับรถซิงๆยังไม่เคยรื้อ;) อย่างว่าครับ ครั้งเเรกเเสบฉิบเป๋ง:eek::eek:
    3.ถอดโชว์เหรียญเฉยๆครับไม่มีไร :eek::eek::eek: อิอิถอดออกไปก่อนเหอะครับเกะกะ:D
    4.ดึงด้านข้างออกครับค่อยๆเเงะครับ ระวังกิ๊บร่วงลงไปข้างล่างครับ:confused::confused:
    5.ดึงด้านข้างซ้าย/ขวา ออกมาครับ(จะกิ๊บข้างละ2ตัวครับ):rolleyes:

6. god army

3,198
    77
    0
    :D
    มีเเซวๆเดี๋ยวเหอะ zoomer สีม่วงสวยมากขอบอกๆ:eek::eek::eek:

7. god army

3,198
    77
    0
    :p:p:p:p
    1.ตรงปลายปากกาคือไอ้กิ๊บที่ว่าครับ มี 4 ตัวครับซ้าย2ตัว ขวา2ตัวครับ ถ้าหลุดไปส่วนใหญ่ก็ตกลงไปข้างในคอนโซลล่ะครับมีผลทำให้ยึดแผงหน้าไม่เเน่นคร้าบบบกระผ้ม:mad:
    2.ปลดปลั๊ก 2 ตัวนี่ออกครับ(เวลาประกอบกลับอย่าลืมเสียบเข้าที่เดิมด้วยล่ะครับ ชอบลืมกัน:eek:)
    3.หลุดเเล้ว:D
    4.มีน๊อตยึดขาวิทยุอยู่ 4 ตัว ซ/ข อย่างละ 2 ตัว ครับถอดมันออกมาเลย:mad:
    5.ลากมันออกมาเลยทั้งยวง :cry::cry::cry::cry:

8. god army

3,198
    77
    0
    :cry::cry::cry::cry::cry:เดี๋ยวมาต่อครับ ลูกร้องกินนม:D:D:D:D:D

9. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    โอยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

อารมข้าง................................

มาเร็ววววววววววววววววววววววว

กะลังมันนนนนนนนนนนนนนนนนน

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เป็นความรู้ครับ.... DIY

11. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาเบียดขอดูหน่อยยยย อิอิ

12. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    จัด มา จัด มา

13. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ทำรายกัน

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  14. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    อืมแล้วตรงลงเข้าทำอะไรกัยหว้า
    ไอ้เราเลยไม่รู้เรื่องเลย

15. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ดีครับๆ ขอบคุณครับ

สร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ

อุปกรณ์ทุกอย่างผมมีหมดนะ

ขาดแต่โวล์ทมิเตอร์นี่ล่ะคับ ใช้งานไม่เป็น

ขอเป็นความรู้ด้วยนะค้าบ

ชอบจัยๆ จัง วันนี้เข้าบอร์ดมา เจอแต่คนเอาความรู้มาแบ่งปัน

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  16. god army

3,198
    77
    0

:D:D:D:D:D ความรู้เริ่มเข้าหม้อไปหลายอย่างเเล้วล่ะครับ ไว้พรุ่งนี้จะมาลงต่อถึงวิธีการต่อวิทยุ/สีเเละตำเเหน่งสายที่จะใช้ครับผม คงไม่เบื่อกันไปก่อนนะครับ:eek::eek::eek::eek::eek:
    วันนี้ลุกมันกวน มีลูกกวนตัว มีผัวกวนใจ :cry::cry::cry::cry::cry:

17. tongmoun

tongmoun New Member Member

63
    24
    0
    เยี่ยม

god army ถูกใจสิ่งนี้
  18. yai b14

yai b14 New Member Member

64
    5
    0
    รอดูอยู่คับ

19. god army

3,198
    77
    0
    ภาคจบ มาเเว้ว รอนานไปนิ๊ดส์ ขออภัยครับ พอดีได้โอกาสเลย เอาภาคจบของการต่อหลังจากที่รื้อรอผมมา3 เดือนเอง 555 มาวายริ่งสายกันคราวนี้

20. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    สาม ปี ก็ จะ รอ

รัก แล้ว ต้อง รอ หน่อย

รักสิบล้อต้องรอ 10โมง

รัก นะ จุ๊บๆ

อิ อิ อิ

21. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    แอบมาดูของดี...

22. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ข้อมูลแน่นจริงๆ

ขอบคุณครับ

23. god army

3,198
    77
    0
    มาเเย้วครับ หลังจากที่ดูกระทู้หน้าเเรกถึงวิธีการรื้อกรอบคอนโซลกันเเล้ว ครั้งนี้มาดูวิธีต่อสายกันคราวนี้จะว่ากันถึง เครื่องเล่น mutimedia ดูหนังฟังเพลง+จอ moniter จะ จีนจะญี่ปุ่น วิธีการต่อก็เหมือนๆกันอาจต่างกันเเค่สีสายเท่านั้นครับผม ลองค่อยๆดู อาจจะมี ง ง ง ง อยุ่บ้างเเต่ ไม่ยากครับ ทำเองมันส์ๆ ว่างๆ เเก้เซ็งครับ.........
    เรียงตามลำดับภาพเลยนะครับ

1. วิทยุตัวที่ผมใช้จะเป็นของ JVC ครับ ส่วนใหญ่ปลั๊กวิทยุถ้ายี่ห้อเดียวกันจะใช้กันได้หลายรุ่นครับ(รุ่นใหญ่ๆอาจมีสายเพิ่มขึ้นมาต้องสังเกตุดีๆครับ) pioneer / sony/kenwood/alpine ก็คล้ายๆกันครับ ....
    สายที่จะใช้งานเเบ่งออกเป็น 2 ชุดด้วยกันครับ
    1.1 ชุดไฟ
    1.2 ชุดลำโพงหน้า-หลัง

2. เริ่มจากชุดไฟ สายจากฝั่งวิทยุครับ...
    สีเหลือง----- ไฟตรง+ หรือ ไฟเลี้ยงวิทยุหน้าที่คือเวลาเราดับเครื่องไฟที่เข้าตำเเหน่งสายเส้นนี้จะทำหน้าที่เก็บข้อมูลต่างๆที่เราบันทึกไว้ในเครื่อง เช่น ตำเเหน่งสถานี หรือ นาฬิกา ครับ เป็นไฟ + นะครับ

แก้ไขล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2008
  24. god army

3,198
    77
    0
    สายต่อมาครับ สีเเดง (acc) เป็นไฟ + นะครับ หน้าที่การใช้งานคือไฟผ่านกุญเเจ ครับ สายเส้นนี้ คือไฟกระตุ้นการทำงานของวิทยุครับ เมื่อเราบิดกุญเเจ จะมีไฟออกมาเลี้ยงวิทยุ เพื่อเปิดการทำงานครับผม เป็นไฟบวกนะครับ **** สายเส้นนี้ ถ้าสลับตำเเหน่งกับสายสีเหลือง ทุกครั้งที่เราดับเครื่อง ข้อมูลต่างๆที่เราบันทึกไว้จะกลับมาอยู่ที่ 0 หรือโรงงานตั้งไว้ครับ ระวังเรื่องนี้กันด้วย เพราะพลาดกันบ่อยๆ:D:D

25. god army

3,198
    77
    0
    ต่อไฟ กระตุ้น หรือ remote จะเป็นสายสีน้ำเงิน หรือ น้ำเงิน-ขาว ครับเป็นไฟ + จ่ายออกจากวิทยุเมื่อเวลาเปิดเครื่อง บางยี่ห้อจะมีสายไฟกระตุ้น 2 เส้น ใช้งานเหมือนกันเเต่ เเบ่งออกเป็น
    1. กระตุ้น เสาอากาศ ออโต้ เส้นนี้จะทำงานเมื่อเปิดฟัง tuner หรือวิทยุเท่านั้น ไม่ได้มีไฟออกตลอดเวลา
    2.กระตุ้น power amp หรือ acc อื่นๆ เมื่อเปิดวิทยุไฟจะออกไปกระตุ้นการทำงานของ power amp ที่เราต่อไว้(ในกรณีที่มี amp)

26. god army

3,198
    77
    0
    สุดท้าย คือ สีดำ หรือ กราวนด์ เป็น ขั้วลบ - นะครับ ลงตัวถัง***ควรขันยึดให้เเน่นก่อนลงถ้ามีน้องหนิมก็ขัดๆทำควาทมสะอาดก่อนเอาสายกราวนด์ลงจะดีมากเลยครับ ถ้าขี้เกียจไขลงตัวถังก็ต่อสายจากฝั่งตัวรถมาก็ได้ครับมีสายมาให้อยู่เเล้ว เเต่ลงที่ตัวรถจะดีกว่าครับของรถมันเส้นกระจิ๊ดริ๊ดเอง
    **** ที่เห็นในภาพมีสายสีเขียวติดมาด้วย กรณีที่คุณมีจอmoniterสายดำกับเขียวเอาพ่วงเข้าด้วยกันเลยครับ สายเขียวคือเบรคมือ เข้าบังคับให้เราดึงเบรคมือจอถึงทำงาน เเต่สำเราไม่จำเป็นครับพ่วงกันเข้าไปเลย ดำ+เขียวของจอนะครับ กรณีที่มีจอmoniter

27. god army

3,198
    77
    0
    จบเรื่องชุดไฟเเล้วเดี๋ยวมาต่อกันที่ชุดสายลำโพงครับ .....
    ชุดสายลำโพง จะมีขั้ว + กับ ขั้ว - ต่อสลับตำเเหน่งกันได้ ลำโพงดังเหมือนกันเเต่....เบสหายครับ หรือเรียกง่ายๆกลับเฟส เดี๋ยวจะบอกวิธีเช็คเฟสง่ายๆครับ

สายที่มีเเถบสีดำคาดผมขอเรียกว่า ไลน์นะครับ สายที่คาดดำจะเป็นขั้วลบ ส่วนที่ไม่มีคาดไลน์จะเป็นขั้วบวก

โดยจะเเบ่งเป็น
    ชุดหน้า ข้างซ้ายเเละข้างขวา
    ชุดหลัง ข้างซ้ายเเละข้างขวา

โยปกติเเล้ววิทยุจะเเบ่งตำเเหน่งสายดังนี้...

1.สีเทาจะเป็นชุดหน้าข้างขวา โดย สายที่มีไลน์เป็นลบเเละไม่มีไลน์เป็นบวก
    2.สีขาวจะเป็นชุดหน้าซ้าย โดย สายที่มีไลน์เป็นลบเเละไม่มีไลน์เป็นบวก

3.สีม่วงจะเป็นชุดหลังข้างขวา โดย สายที่มีไลน์เป็นลบเเละไม่มีไลน์เป็นบวก
    4.สีเขียวจะเป็นชุดหลังข้างซ้าย โดย สายที่มีไลน์เป็นลบเเละไม่มีไลน์เป็นบวก

28. god army

3,198
    77
    0
    :D:D:D
    ชุดไฟ+ชุดลำโพง ฝั่งวิทยุ เรียบร้อยเเล้ว คราวนี้มาถึงฝั่งตัวรถกันบ้าง ผมว่าคงมีหลายๆคนมึนไปเรียบร้อยเเล้ว เเต่เชื่อเหอะลองได้จับเเล้วจะบอกว่าขนมกรุบครับ
    :D:D:D
    เริ่มจากวัดไฟในรถก่อนง่ายๆก็เทสเเลมป์อันละไม่กี่สิบบาทกับถานไฟฉาย 9v เเบบเหลี่ยมๆเเค่นี้ก้พอเเล้ววววว

วิธีการวัดก็ง่ายๆครับในเทสเเลมป์จะมีหัวหนีบสายอยู่คุณๆก็หาส่วนที่เป็นเหล็กในรถคุณนั่นเเหล่ะเเล้วเอาหัวหนีบไปหนีบไว้เลย ตัวถังเป็น ลบ อยู่เเล้ว คราวนี้ก็เอาปลายเเหลมๆจิ้มไปที่สาย เช็คตำเเหน่งไฟโดย เส้นไหนจิ้มเข้าไปมีไฟตลอดเวลาไม่ว่าจะดึงกุญเเจออกเเล้วก็ตามนั่นเป็นไฟตรง คือจิ้มเเล้วไฟที่ตัวเทสเเลมป์ขึ้นก็ใช่เลยครับ ต่อเข้าไปกับสายสีเหลืองเลย...ไฟตรง ขั้วบวก

ต่อปาย...เอาเทสเเลมป์จิ้มที่สายไหนเเล้วไม่มีไฟขึ้นที่ตัวเทสเเลมป์เเต่พอเราบิดสวิทซ์กูญเเจ 1 กิ๊กเเล้วตัวเทสเเลมป์มีไฟ นั่นเเหล่ะ ไฟACCหรือไฟผ่านกุญเเจ ต่อมันเข้าไปเลยกับสายสีเเดงคร้าบๆ...เป็นไฟACC ไฟขั้ว บวก

ต่อปายย สีดำเส้นนี้เป็นกราวนด์หรือขั้วลบ จะต่อลงตัวถังรถโดยยึดให้เเน่นหรือจะต่อพ่วงเข้ากับสายของรถก็ได้ครับ....ขั้ว ลบ

ต่อไป...บางรุ่นจะมีdimmerหรือไฟหรี่ การใช้งานคือ สายเส้นนี้เมื่อเปิดไฟหน้ารถหน้าปัทม์วิทยุจะดรอปแสงลงเพื่อไม่ให้เเยงตาเวลาขับขี่เวลากลางคืนครับ วิธีวัดคือ เอาเทสเเลมป์จิ้มลงสายไหนเมื่อเปิดไฟหน้าเเล้วไฟในตัวเทสเเลมป์ติดก็นั่นเเหล่ะครับไฟหรี่

ผมว่าเดี๋ยวคง งง กันเเน่ๆ ลองดูภาพเอาครับเผื่อเข้าใจตามภาพเลย
    1.สายดำๆนี่ผมพ่วงลงตัวถังรถครับด้านหลังของB14จะมีคานเล็กๆไขยึดเลยครับให้เเน่นหนาก็พอ...
    2.เนี่ยครับอย่างที่บอกเส้นไหนที่เราจิ้มเเล้วไฟเเบบนี้ขึ้นก็คือไฟบวก ห้ามสายพวกนี้ถูกตัวถังเด็ดขาดเพราะเนื่องจากตัวถังเป็นขั้วลบครับ เดี๋ยวไฟช๊อตฟิวส์ขาดพอดี...
    3.มองไปลึกๆจะเห็นหัวหนีบสายของเทสเเลมป์ผมหนีบไว้ตรงนี้เเหละครับ

29. god army

3,198
    77
    0
    ใกล้จบเเล้วทนๆกันหน่อย จะต่อไงก็ได้หลายเเบบ เอาง่ายคือให้เเน่นหนาก็พอครับ ไม่ว่าจะ บัดกรี เข้าสายเเบบเเจ๊ค หรือพันๆกันเเล้วพันทับด้วยเทปพันสายไฟ ส่วนวิธีที่ดีที่สุดก็บัดกรี ลองมาก็เเจ๊ค ตัวผู้-ตัวเมีย สุดท้ายก็พันๆเข้าหากัน
    ข้อดีคือ
    1.บัดกรีเเล้วพันทับด้วยเทปพันสายไฟ ------เเน่นหนา ไม่มีหลุด เเต่เวลา service ทีหลังยุ่งยากครับ
    2.เข้าสายเเบบปลั๊กหรือเเจ๊ค เเน่นหนาดี เวลาเซอร์วิสง่ายครับ เเต่อาจสับสนเวลาต่อกลับเข้าที่**เวลาถอดควรจำให้เเม่นครับ
    3.พันเข้าหากัน เเย่สุดเลยอันนี้ โอกาสสายคลายตัว หลุดหลวม ช๊อตกันมีสูง ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับวิธี สุดท้ายนี่

***ผมเลือกที่จะใช้เเบบที่ 2 ครับเเจ๊คตัวผู้ ตัวเมีย ง่าย สะดวก เซอร์วิส สบาย***

30. god army

3,198
    77
    0
    เล็กๆน้อย ครับ ถ้าขี้เกียจหาต่อตามผมเลย อิอิ
    **** ชุดไฟ จากตัวรถ****

ดำคาดเเดง ----- กราวนด์ครับ
    ชมภู-----ไฟตรง + ครับ
    ฟ้า------ไฟผ่านกุญเเจ หรือ ACC + ครับ
    น้ำตาล---- ไฟหรี่หรือ--- dimmer ไฟ + บวกครับ

*************ชุด ลำโพง**************
    1.หน้าขวา เเดงคาดขาว เป็นขั้วลบ / เเดงจุดบรอนซ์ เป็นขั้วบวก

2.หน้าซ้าย เขียวเหลืองเป็นขั้วลบ / ม่วง เป็นขั้วบวก

3.หลังซ้าย ดำคาดขาว เป็นขั้วลบ / ส้มจุดบรอนซ์ เป็นขั้วบวก

4.หลังขวา เทาคาดเเดงเป็นขั้วลบ / เทา เป็นขั้วบวก

****เมื่อต่อเสร็จเเล้วก็ลองเช็คก่อนประกอบกลับเข้าที่เดิมตามขั้นตอนเเรกครับ เสร้จเเละเเค่นี้ก็มีเพลงฟังกันได้ไม่ต้องพึ่งร้านเเล้ว จริงๆจ้างเค้าทำง่ายกว่า.....เเต่ทำเองมันส์กว่าเยอะเชื่อผม อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้