ถ้าจะเอารถไปติดแก๊สนี่ต้องดำเนินการอะไรบ้างคะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 23 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    ถ้าจะเอารถไปติดแก๊สนี่ต้องดำเนินการอะไรบ้างคะ กรณีที่ยังติด Finance อยู่

อยากทราบว่าค่าต่อทะเบียนและพรบ. ของ B14 นี่เท่าไหร่คะ

ถ้าไปติดแก๊สก่อนแล้วค่อยต่อทะเบียนจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

แบบว่าไม่มีตังค์จ่ายค่าน้ำมันแล้วอ่ะ รถอ้วนขึ้นทุกวัน คนขับผอมลงทุกวันแล้วค่ะ อิอิ

2. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    เดี่ยวให้ผู้ชำนาญการมาตอบดีกว่าเดี่ยวตอบผิดขายขี้หน้าแย่

3. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เรื่องไฟแนนซ์ ผมไม่มีความรู้น่ะครับ

แต่ว่าเรื่องค่าต่อภาษีประจำปีรถปีอะไรคร้าบ ถ้าปี97 ตอนนี้ก็

800 กว่าบาทคร้าบ พรบ.ไม่เกิน 700 คร้าบ

อีกอย่างติดแก๊สแล้วคิดว่าจะเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงในเล่มรึป่าว

ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงก็ไปต่อภาษีก่อนเลย

เพราะว่าถ้าติดแก๊สไปแล้ว เวลาตรวจสภาพรถถ้ายังไม่เปลี่ยนระบบเชื้อเพลิง

อาจจะตรวจสภาพไม่ผ่านนะคร้าบบบ...

4. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    มี 2 กรณี

ถ้า ไฟแนนซ์ ไม่ยอมให้ติดแก๊ส ติดแล้วก็ไม่ต้องไปบอกเค้า

เวลาไปตรวจสภาพ ก็ไปตรวจ กับ ตรอ. ที่ เค้ายอมอ่ะ แล้วก็จ่ายเงินเพิ่มไป

(จาก 150-160 ก็อาจเป็น 200-300 แล้วแต่ที่ค่ะ)

ใบตรวจก็จะออกมาว่าเราใช้เชื้อเพลิงเหมือนเดิม ไม่มีปัญหา

หมดไฟแนนซ์ ค่อยไปแจ้งเปลี่ยน

อีกกรณี ถ้าไฟแนนซ์ยอม พอติดแก๊สเสร็จ รีบเอาใบวิศว ส่งไปให้ บ.

แล้วเค้าจะนัดเราไปที่ขนส่ง เพื่อดำเนินการเปลี่ยนในเล่ม

เราก็ไปเจอพนักงานเค้าที่ขนส่งได้เลย

(อันนี้แล้วแต่ บ. นะ อย่าง GE ยอมให้ติดได้ มีค่าดำเนินการ 600)

5. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ติดต่อไฟแนนซ์เลยครับ...:D:D:D

6. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ตามคนสูงอายุไปเรยยยคร๊าบบบบ

7. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    มีคนตอบเพียบ;)

8. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ไฟแนนซ์ไม่รู้นะ แต่ ถ้าติดแล้วต่อพรบ ไม่มีใบวิศวะ ก็ไปต่อตามร้านที่เค้ารับจ้างอ่ะครับ เค้าขูดเลขถังไปอย่างเดียว ไม่ได้เชค แต่เราก็ดูแลรถเราให้ดีละกัน อิอิอิ สบายเสียแพงหน่อยแต่ไม่เสียเวลาครับ

9. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0

ตอบได้ดีๆ งี้ก็กลับมารับตำแหน่ง เหรัญญิก ซักทีดิ

10. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนั้นเลยคร๊าบ อิอิ

11. NeuNg_cha

NeuNg_cha New Member Member

62
    15
    0

ตามนั้นครับ
    รถผม ติดแก๊ส เปลี่ยนเครื่อง โทรถามไฟแนนท์ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง
    แม่งตอบกวนตรีน มันบอกว่าเปลี่ยนเครื่องทำไม เอ้า..ก็รถกรู มรึงงงง..จาทำไม ก็เครื่องแมร่งพัง
    ที่โทรปถามเพราะผมอยู่ ฉะเชิงเทรา ไม่อยากวิ่งหลายรอบ แมร่งตอบกวนตรีนนน
    ก็เลยนไม่แจ้งแมร่งซักอย่าง มีแต่ใบคุมเครื่อง กับ ใบรับรองวิศวะ

12. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    นนท์....นิสัน......เซ็นทรา.....

UP UP UP ข้อมูล ดี ดีคับ

ขอบคุณคาบบบบบ

สมาคมคนรักแก๊สแห่งประเทศไทย

[:D:D:D:D:D:D:D

ของผมเป็นจีอี ไฟแนนซ์
    ผมไม่ปรึกษาใครเลยนอกจากแฟน แล้วเราก็ติดเลย หาร้านดีๆ นะ เพราะบางร้านไม่มีใบวิศวะกร (โดนมาแล้ว) แต่เขาติดให้โอเค เพราะผมไปตรวจสภาพขอใบรับรองที่เทคนิคกรุงเทพฯ ผ่านฉลุย
    - ตอนติดต้องพยายามดูด้วยว่าเขาติดได้ตรงมาตรฐานหรือเปล่า เท่าที่รู้มาฝาวาว์ลปิดเปิดต้องไม่ใช่เขียวแดงเหมือนสมัยก่อน (อันนี้มะรู้จิงป่ะ)
    - แล้วสายไฟที่ใช้ต้องเป็นสายอ่อน (เขาเรียกว่าสายอะไรไปหาดูเอานะครับที่ Gasthai.com)
    เมื่อติดตั้งแก๊สแล้วก็คุยกับไฟแนนซ์ตอนต่อทะเบียนว่าเราติดแก๊สมา แล้วไฟแนนซ์ผมก็จัดการเอง เราไม่ต้องไปยุ่งเลย ส่งแต่เงินให้อย่างเดียว
    - ส่วนปีต่อไปก็ไปตรวจตาม ตรอ. ได้เลยตามสบาย แต่พยายามตรวจสภาพแก๊สด้วยนะ
    สำหรับรายละเอียดอะไรไม่ถูกต้องต้องรอพี่ๆ ผู้เชี่ยวชาญมาตอบนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้