ถามเรื่องการต่อสัญญาณไฟ Vtec หน่อยครับ... ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย March .._.., 19 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    อยากทราบวิธีต่อไฟแสดงสัญญาณ Vtec หน่อยครับ ว่าต่อจากตรงไหน ยังไง...

พอดีช่วงนี้ว่างๆ อยากลองทำดู

ขอบคุณครับผม...
    :D

2. March .._..

135
    3
    0
    ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ..... อยากทำแล้วน่ะ :)

3. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    ผม save เก็บไว้นานมากแล้วครับ เป็นของคุณโจ (ksaEK97)
    กูรู service manual ประจำ club เลยครับ

:D:D:D:D:D

อันนี้เป็นของเครื่องรหัส D นะครับ ส่วนเครื่องรหัส B สงสัยต้อง
    รอคนที่มี service manual ท่านอื่นเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    สำหรับใครที่ยังเป็นเครื่องเดิมก็ลองเอาไปต่อเล่น ๆ ดูครับ

PCM Connector Terminal (VTS = GRN/YEL)
    Civic '96 - '98 = A8
    Civic '99 - '00 = B12

Civic '96 - '98

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2008
  4. Top_EK_Songkhla

67
    8
    8
    ต่อครับ

พอดีผม Upload ต่อเนื่องไม่เป็นต้องขออภัย
    ด้วยนะครับ อาจทำให้ตาลายเล็กน้อยนะครับ อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2008
  5. Top_EK_Songkhla

67
    8
    8
    ต่อครับ

Civic '99 - '00

อ่อ Upload ต่อเนื่องได้แล้วครับ งั้นชมกันต่อครับ

6. Top_EK_Songkhla

67
    8
    8
    สุดท้ายแล้วครับ

ปล. R (ตัวต้านทาน) = 1 kohm , LED = แล้วแต่ชอบ ,
    D (ไดโอด) = เบอร์ 1N4001

ส่วนถ้าไม่ต้องการที่จะนำไปต่อกับหลอด LED ก็สามารถนำไปต่อกับหลอดไฟ
    ธรรมดา ๆ ได้ หรือว่าจะนำไปต่อกับหลอด shift light ของวัดรอบก็ได้ครับ เพราะ
    ส่วนมากจะเป็นหลอดไฟขนาด 12 Volt ทั่ว ๆ ไป แต่ (ย้ำ) ห้ามนำสาย VTS จาก
    กล่องมาต่อตรงเข้ากับหลอดไฟเด็ดขาดนะครับ เพราะว่าวงจรมันจ่ายกระแสได้
    น้อยมาก อาจจะแค่ไม่กี่ mA ถ้าต่อตรงกับหลอดไฟ อาจจะทำให้แผงวงจรใน
    กล่อง ECU ไหม้ได้นะครับ ควรจะนำสาย VTS ไป drive Relay ก่อนที่จะ
    นำไปต่อกับหลอดไฟที่เป็นหลอดไส้ทังสเตน ส่วน relay ที่ใช้ ถ้าเอาง่าย ๆ
    ก็ไปซื้อ relay Bosch 5 ขา มาก็ได้ครับ มีขายทั่วไป จะของแท้หรือเทียมก็แล้ว
    แต่ศรัทธาครับ อิอิ ส่วนถ้าเป็นหลอด LED (Light Emitting Diode) ก็สามารถ
    ที่จะต่อตรงกับสาย VTS ได้ครับ เพราะว่าหลอด LED กินกระแสต่ำมาก จึง
    มีผลต่อแผงวงจรน้อยมากครับ

ถ้าไม่เข้าใจประการใด รอกูรูท่านอื่น รวมทั้งคุณโจเข้ามาให้
    ข้อมูลเพิ่มเติมอีกครั้งนะครับ ขอให้สนุกนะครับ

:D:D:D:D:D

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ต้องลองหา ecu diagram ของ B18CR มาดูนะครับ ว่าเส้นไหนเป็นสัญญาณ vtec หลักการก็คือ tap
    สัญญาณเส้นนั้นมาบางคนก็เอามาต่อเข้า LED เลย ซึ่งมันกินกระแสน้อยอยู่แล้ว ไม่ไปเป็นโหลดขอสายสัญญาณ vtec หรือจะเอามาเข้าสัญญาณ control circuit ของ relay ก็ได้ โดยวงจร power ของ
    relay ก็ต่อเข้าหลอดไฟ อะไรก็ได้ไม่จำเป็นต้อง LED แล้วครับ
    เพราะฉะนั้นงานที่ต้องทำ
    1.หา ecu b18cr ถ้าไม่มี service manual integra b18c5 ลองดู web ของ apex พวกคู่มือต่อRSM ,VAFC...
    จะมี ECU diagram ของรถหลายรุ่นอยุ่ ผมเคย download มาต่อ RSM นะครับ
    2.ถอดขั้วแบต
    3.ถอดปลั๊ก ecu ไล่สายว่าเป็นเเส้นไหน เทียบกับ ecu diagram
    4.ปลอกสาย เชื่อมสายไฟวางต่ำแหน่งติดตั้ง LED ให้เรียบร้อย แต่ถ้าจะต่อผ่าน relay ก็ต้องเรียนรู้วิธีต่อ relay อีกนะครับ
    5.ประกอบกลับปลั๊ก ecu ,ขั้วแบต และก็ออกไปลองได้เลย
    หมายเหตุ
    1. ต้องระวังอย่าไปต่อโหลดอะไรที่กินกระแสเยอะจากสัญญาณที่เข้า ecu นะครับ เพราะจะทำให้สัญญาณเข้ากล่องผิดเพี้ยนได้
    2.ทั้งหมดนี้ผม ไม่เคยทำนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนี้จากประสบการณ์ที่เคยต่อพวก RSM มานะครับ
    3.บางคนเขาแนะว่าให้เอาสัญญาณจาก solenoid vtec ในห้องเครื่องมาใช้เลยก็มีนะครับ

8. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> คงพอใช้ได้นะครับ <<<

Terminal Number = 8
    Wire color = GRN/Yel
    Terminal name = VTS (Vtec Solenoid Valve)

9. March .._..

135
    3
    0
    ชัดเจนเลย....

ขอบคุณพี่ sakrapop , พี่ RTNET , พี่โจ มากๆครับผม

เดี้ยวจะลองไปทำดูครับ...
    :D

10. PIZZAMAN

PIZZAMAN New Member Member

13
    1
    0
    สัญญาณไฟ Vtec มันคืออะไร มันอยู่ตงใหนหรอคับ ผมมันอ่อนคับไม่รู้เรื่องเลยช่วยบอกผมหน่อยนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้