โบตัวไหนใส่ TFR ไม่ต้องแปลงบ้างคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Question, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Question

Question Guest

0
    0
    0
    พี่ๆๆครับ โบตัวไหนบ้าง ใส่ใน ISUZU ไม่ต้องแปลงบ้างครับ ตอนนี้ไม่มีโบครับ ไปถามช่างบอก ถ้าไม่ใส่ turbo ห้าง มันต้องแปลง จริง เท็จ อย่างไรแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ถ้าไม่ใช่เทอร์โบตรงรุ่น แปลงคงน้อยอะครับ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนกับใส่เพิ่ม

เปลี่ยน
    เขาไอเสีย เดิมๆ มาเป็นเขาเทอร์โบหรือเฮดเดอร์เทอร์โบ
    หน้าแปลนกรองน้ำมันเครื่อง จากเดิมๆมาเป็นของตัวเทอร์โบ
    ท่อร่วมไอดี จากเดิมๆ มาเป็นท่อบุบ หรือท่อร่วมไอดีของตัวเทอร์โบ(อันนี้แล้วแต่ว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน)
    ท่อดูดอากาศ ก็เปลี่ยนจากของเดิมมาเป็นท่อแสตนเลส หรืออลูมิเนียม
    ท่อไอเสียใหม่หมด
    ฯลฯ

ของใส่เพิ่ม

สายถักน้ำมันเลี้ยงแกนเทอร์โบ พร้อมทำท่อไหลกลับ
    ท่อทางเดินอากาศจากเทอร์โบไปสู่เครื่อง
    อินเตอร์คูลเลอร์(แล้วแต่ว่าจะใส่หรือไม่ใส่ แต่ใส่จะดีกว่าเยอะ)
    ฯลฯ

ในส่วนงานแปลง

ตะแคงคอมแอร์ หรือย้ายคอมแอร์ให้ทางเดินน้ำยาไปอยู่ไกลๆเทอร์โบหน่อย
    ฯลฯ

เมื่อสักสัปดาห์กว่าๆที่ผ่านมา เพื่อนไปเดินท่อไอเสียใหม่ที่สามพราน
    มีTFRปี94มั้ง เข้ามาติดเทอร์โบที่ร้านเดียวกัน
    งบประมาณ1หมื่นบาทของที่ได้
    เทอร์โบ IHI RHB52(ใช่ชื่อนี้ป่าวอะจำไม่ได้)
    สายถัก
    กรองเปลือยแสตนเลส
    เฮดเดอร์เทอร์โบ

ทั้งหมดนี้รวมติดตั้ง เดินท่อดูดอากาศ และท่อไอเสีย2.5นิ้วครึ่งคัน
    อ้อไม่มีอินเตอร์เด้อ ยิงสด
    ถูกดีเนอะ นำมาเล่าสู่กันฟัง

3. Ques

Ques Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณ Irwin แล้วทำ ที่ร้านไหนครับ แถว สามพรานอะ น่าสนใจครับ

4. JOBZ CCC.

JOBZ CCC. New Member Member

95
    0
    0
    ร้านอารัยครับขอทราบที่อยู่ กับชื่อร้านด้วยครับ

5. tai_4021

tai_4021 New Member Member

28
    0
    0
  6. JOBZ CCC.

JOBZ CCC. New Member Member

95
    0
    0
    ขอบคุณคับ ^^

7. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    tfr ทำแล้ววิ่งดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้