สปริงหน้า ek ใส่แทนสปริงด้านหลังได้เปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย luckymanth, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. luckymanth

luckymanth New Member Member

22
    3
    0
    สปริงหน้า ek ใส่แทนสปริงด้านหลังได้เปล่าครับ
    หรือจะหาสปริงด้านหลังที่แข็งๆได้ที่ไหนครับ
    ขอบคุณครับ

2. luckymanth

22
    3
    0
    เป็นรถ ek 96 อ่ะครับรูปนี้ยังไม่มีใครนั่งเลยอ่ะครับยังห้อยจนเกือบมิดอ่ะครับ
    มีแต่ของ ผมจะหาสปริงได้ที่ไหนครับ หรืเอาของรุ่นอื่นมาใส่ได้เปล่า

3. มี ครับ โทรมาปรึกษาได้ ครับ 086-5105000

4. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ใส่ของเยอะ ท้ายมันก็ห้อยยั่งงีแหละคับ
    ใส่ของเยอะทุกวันหรือป่าว หรือว่านานๆใส่ที

ถ้าทุกวัน เปลี่ยนสปริงของ accord จะแข็งกว่านี้คับ
    หรือไม่ก็สปริงโหลดไปเลย

ถ้านานๆใส่ที ก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกคับ
    สปริงหน้า ek ใส่แทนสปริงด้านหลังไม่แนะนำคับอันตราย
    ถ้าเปลี่ยนให้เปลี่ยนเป็นชุดทั้ง 4 ตัวจะดีกว่า

5. luckymanth

22
    3
    0
    ถ้าเปลี่ยนสปริงของ accord ต้องใช่ของรุ่นไหนครับแล้วจะสูงเท่าเดิมเปล่าครับ และแข็งประมาณไหนอ่ะครับ
    เช่น ของเดิมกี่ k ของ accord กี่ k vjt8iy[
    แล้วที่พี่บอกว่าสปริงหน้า ek ใส่แทนสปริงด้านหลังไม่แนะนำคับอันตราย เพราะอะไรอ่ะครับ
    ผมไม่รู้จริงๆ อยากทราบครับ ขอบคุณครับ

6. luckymanth

22
    3
    0
    up คับยังอยากรู้อยู่อ่ะคับ

7. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ค่า k accord ตอบไม่ได้คับเพราะไม่เคยใส่เอง แต่เพื่อนเคยใส่ รุ่นไฟท้าย ก้อนเดียว สองก้อนเนี่ยแหละ แต่สปริงมันจะยาวกว่าของ civic นะ ต้องเอามาตัด
    อันตรายเพราะ ค่า k ด้านหน้า จะสูงเพื่อรับน้ำหนักเครื่อง ส่วนด้านหลังรับน้ำหนักแค่ตัวรถ
    ถ้าเอามาใส่ หลังมันจะไม่บาลานส์คับ
    แนะนำเป็นสปริงโหลด หรือไม่ก็ สตรัทปรับเกรียวดีกว่าคับ

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    สปริง accord ผมเคยใส่ครับ แข็งดีจริงแต่นิ่งหนึบ แต่ก็ดีดแรงครับเพราะน้ำหนักรถเราเบากว่า

ถ้าใส่ก็เชียรครับถูกงบดี แต่ที่ควรทำคือ ต้องเอาโชคไปอัดความหนืดเพิ่มครับ สปริงดีดแรงครับเวลายุบตัว กับไม่แนะนำให้ตัด
    ต้องใช้วิธี ใส่ปรับเกลียวครับ ถ้าตัด สปริงจะยิ่งดีดแรงไม่นิ่มเลยและการยุบตัวจะไม่ค่อยเท่ากัน คือค่า เคไม่เท่ากันครับ

โดยรวมใสสปริง accord ก็ดีแต่ก้ทำเยอะครับ พอๆกับหาสปริงแต่งแข็งๆมาใส่น่าจะจบกว่าครับ อิอิ

9. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    สปริงหน้ากับหลังใส่แทนกันไม่ได้คับเพราะหัวสปริงด้านบนไม่เหมือนกัน
    (อันนี้ความเห็นส่วนตัวคับ สปริงใช้ของTYPE R แข็งกว่าเดิมแต่ว่าเตี้ยกว่าเดิมนิดหน่อย)

10. luckymanth

22
    3
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

11. luckymanth

22
    3
    0
    เข้าใจเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

12. luckymanth

22
    3
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้