ลมเข้าที่ขอบกระจกครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    เวลาขับที่ความเร็วประมาณ 100 km/กม. ขึ้นไปจะมีเสียงลมเข้าทางขอบกระจกประตูหน้าทั้ง 2 ข้าง
    ครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไร รบกวนพี่ๆชาว neon club ที่มีประสบการณ์ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เป็นทุกคันอะ ลองดูกระทู้เก่าๆ จิ ไม่แน่ใจว่ายังอยู่ไหม

3. ekk@5852

525
    0
    0
    อืมม์ เป็นเหมือนกันหรือครับ แต่ลองหากระทู้เก่าๆแล้วไม่เจอเลย ทำไงดี

4. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ลมเข้าแค่ไหนครับ หรือเป็นแค่เสียงลม เพราะรถใหม่
    ออกจากศูนย์ ที่เค้าทดสอบตามหนังสือ ก็บอกว่า เริ่มมีเสียง
    ลมเข้าที่ 120 km/h ฉะนั้น ถ้าลมเข้าที่ 100 ขณะที่เป็น
    รถเก่าอายุ 10 ปี ก็ไม่มีปัญหาแล้วคับ เพราะขอบยางน่าจะเสื่อม
    จากการที่รถเคยจอดตากแดดบ่อยๆ เป็นเวลานาน

หรือ ขอบกระจกขึ้นไม่สุด แต่นั่น ก็น่าจะทำให้เข้าตั้งแต่ 70 - 80 แล้วล่ะคับ

5. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    เป็นเหมือนกัน อาศัย ใช้ วิธี เปิดเพลงดังหน่อย ก็ ไม่รู้สึก อะไรแล้ว
    แต่เคยทำตาม กระทู้เก่าๆ ที่ใช้ สายยาง ท่ออากาศ ตู้ปลา มาสอดระหว่างยาง รัดรอบกระจก
    ผมลองทำดูแล้ว ก็ดีขึ้นมานิดหน่อย พอดีเป็นวิธีที่ ง่ายและ ถูก ที่สุด เลยลองทำดู แต่ ได้ผลหรือป่าว ต้องลองดู แต่ที่ผม ทำ...ผมว่าเหมือนเดิม น่ะ :embarassed:

6. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ลองสังเกตุดูว่าเข้าที่ไหน รถผมก็เป็น มันจะเป็นตรงกาบประตูด้านข้าง (อันที่เป็นสีดำ) อยู่ตรงสันประตูนั่นแหละ มันบวมไม่แนบกับตัวรถ ลมมันก็เลยเข้าได้ ผมว่าถ้าขอบยางกระจกปิดไม่สนิท เอามือมาอังๆ ก็จะมีผมเข้ามาในรถ ส่วนใหญ่ที่เป็นก็เสียงลมที่กระจกข้างด้วยนะ มันต้านลมเป็นทุกคัน

7. ekk@5852

525
    0
    0
    สังเกตดูยางตรงขอบประตูรู้สึกจะยุบเข้าไป เวลาปิดประตูกระจกกับยางไม่ค่อยสนิทกันเท่าไหร่
    และยางขอบประตูก็จะเป็นเฉพาะของ neon ด้วย ไม่แน่ใจว่าใครเคยเปลี่ยนไปแล้วบ้าง
    และราคาประมาณเท่าไรอ่ะคับ:D

8. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ของผมเอง เคยทำ เอาท่อยางปลา มายัดขอบ ตอนนั้น มอร์เตอร์เสีย ต้องถอดรางออก
    แล้วใช้เหล็กดามกระจก แต่มันไม่สามารถแต่งให้ขึ้นสุดได้ เลยต้องทำ ได้ผลนิดหน่อย

9. ekk@5852

525
    0
    0
    เดี๋ยวต้องลองใช้ท่อยางปลามาอุดดูมั่งครับ เพื่อจะแจ่มขึ้นมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้