ถามเทคนิกถ่ายรูป

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย mymothersexy, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    อยากถามเทคนิกถ่ายรุป

ที่ประมานว่า ใกล้ ๆ ชัดหลัง เบลอ

หรือ หน้าเบลอหลังชัด

ยกตัวอย่างเช่น ถ่ายรูปคนที่อยู่ใกล้คนนึง

คนนั้นจะชัด แต่ แบคกาวหลัง จะเบลอ ๆ หน่อย

ด้วยกล้องดิจิตอล

ช่วยด้วยคราบ

ขอบคุนครับ

2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    กล้องคอมแพคทำไม่ได้ หรือได้ก็นิดหน่อย แต่ถ้าเป็น DSLR ที่มีเลนแบบถอดเปลี่ยนได้ จะทำได้ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับเลนว่าเป็นเลนชนิดไหน ค่า F คงที่หรือขยับตามระยะซูม) ยิ่งค่า F น้อย ฉากหลังหรือสิ่งที่เราไม่ได้ โฟกัส ยิ่งเบลอ

3. voiceman

voiceman New Member Member

297
    30
    0
    ท่าทางกล้องจะมีราคาแพงแน่นอน

4. jink_00

jink_00 New Member Member

87
    8
    0
    มันก็ไม่ได้แพงมากหรอกครับ ตอนนี้ 400D ลดราคาลงมามากมายแล้ว:rolleyes:

ส่วนเรื่องหน้าชัดหลังเบลอนี่ ขอให้ไปศึกษาการใช้กล้องก่อนครับ แนะนำ:sad:
    http://www.taklong.com/

ส่วนกล้องคอมแพคก็สามารถทำได้ครับ แต่จะได้ไม่มาก ขอให้สนุกกับการถ่ายรูปดีกว่าครับ

5. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    อะโหว ตัวจริงเสียงจริง มาตอบเองเรยค้าบบบ

6. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    ขอบคุนมากครับพี่

เหน ถ่ายรูปรถกันงาม ๆ อิฉา

เติ้ลถ่ายมาทีไรเหมือนเด็กถ่าย

T T

7. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เลือกกล้องที่ชอบ อิอิ กล้อง D SLR ทำได้แน่นอน ภาพคมกริบ
    กล้องดิจิตอล ก็ ทำได้แต่ไม่สวยเท่า ลองใช้ โหมด ที่เป็นรูปผู้ ญ(พอตเทรต) ดูอ่ะครับ เผื่อจะได้สวยขึ้น กดปุ่มชัตเตอร์ครึ่งนึงให้มันจับโฟกัส ตามที่ต้องการให้ชัด

ลอง DSLR-like ของฟูจิดูสิครับ อิอิ ตั้งแต่ ฟูจิ5600 เป็นต้นไป ทำได้ ครับ

8. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    DSLR อะไรก้อได้
    จับคู่กับ SIGMA 70-300 มือสอง 4พันกว่า ของใหม่ 7พันปลาย

Zoom ดีมาก ฉากหลังละลายสุดๆ

9. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    กล้องคอนนอลกับนิคอล เอาอะไรดีครับ

10. byeby

byeby New Member Member

64
    3
    0
    กล้อง compact ลอง ยืนห่างๆ คนที่จะถ่าย แล้วใช้ ซูมเข้าไปครับ พอช่วยได้นิดหน่อย แต่ถ้าจะเอาหลังเบลอ แท้ ต้อง SLR ครับ

11. xenshiro

xenshiro New Member Member

14
    1
    0
    เดี๋ยวนี้คอมแพคบางยี่ห้อ หรือหลายๆ ยี่ห้อ ก็เลื่อนโฟกัสได้แล้วนะครับลองเลื่อนโฟกัส ไปที่ที่เราต้องการให้ชัดดูนะครับ ไม่รู้ว่า สโคป มันได้เท่าไหนนะครับ ลองดูนะครับ

12. ohmhon

ohmhon New Member Member

68
    4
    0
    กล้องคอมแพคบางตัวที่สามารถปรับเป็น โหมด M หรือแมนนวล ได้ ที่ปรับรูรับแสงกับสะปีดแยกกันได้ด้วยมือเราเอง ก็พอจะทำได้ในระดับนึงคั๊บ+กับการซูมที่มีมาให้ของกล้องนั้นๆ ที่เราต้องขยับออกมาไกลๆจากวัตถุที่เราจะถ่ายก่อนก็จะช่วยได้เยอะขึ้นคั๊บ
    ปัจจัยหลักๆขึ้นอยู่ที่ว่า ซัพเจ็คที่เราต้องการโฟกัส อยู่ห่างจาก วัตถุหรือแบลคกราวน์ที่เราต้องการจะให้เบลอ หรือละลายมากน้อยแค่ไหนคั๊บ ยิ่งแบบกับแบลคกราวน์อยู่ใกล้กันมาก การที่จะเบลอก็จะน้อยกว่า แบลคกราวน์ที่อยู่ไกลๆกว่าคั๊บ ตรงนี้เป็นขอจำกัดของกล้องคอมแพคที่เมื่อวัตถุที่อยู่ใกล้ๆกัน ก็จะทำให้เบอลนั้นยากกว่าพวกกล้อง DSLS หรือ ซิงเกิลเลนส์ ที่มีเลนส์ให้เลือกหลายๆแบบคั๊บ

ก็แนะนำให้ลองถอยออกมาไกลๆวัตถุที่เราจะถ่าย แล้วซูมเข้าไปโฟกัสวัตถุที่เราต้องการ แล้วถ้าปรับเป็นโหมดที่สามารถปรับรูรับแสงเองได้ ก็ปรับให้มีตัวเลขน้อยๆ เช่น F4 3.5 2.8 ตามลำดับดูนะคั๊บ ในกรณีนี้กล้องจะเลือกค่าสปีดชัตเตอร์ให้เองคั๊บ

เขียนซะยาวเชียว :p งงไหมเนี่ย ขอให้สนุกกับการถ่ายทุกๆรูปคั๊บ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้