ช่างที่เค้าเดินไฟในรถยยนต์ เค้าทำเป็นได้อย่างไรครับขอความรู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย korn999, 7 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ตอนนี้อยากหาความรู้ใส่ตัวบ้างแล้วก็ มีเพื่อนๆๆฝากถามกันมาบ้างอะครับ
    1.อยากรู้ว่าเค้ารู้จักระบบไฟในรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อได้อย่างไรอะครับพวกนี้มันมีหนังสือบอกไหมว่ารถรุ่นนี้ฟิวส์ตัวนี้ ระบบหน้าปัด ไฟเตือน ต้องต่อแบบนี้สายไหนเส้นไหนเป็นของอะไรยังงี้อะคับ มันมีหนังสือหรือมีเวบบอกไหมครับ พอดีว่าพี่ที่รุ้จักเค้าวางเครื่องได้แต่ต้องเรียกมือปืนจากอุ่อื่นมาเดินสายอะครับ

2.ผมอยากจูนกล่องเป็นอะครับพวกโมรอมเดิมกับ กล่องใส่อีมาเนจเพิ่มเข้าไปอะครับ
    หาความรู้ได้จากเว็บไหนบ้างอะครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า รอบเท่านี้น้ำมันควรเท่านี้อากาศเท่านี้อะครับ พวกซอฟแวร์เค้ามีลิขสิทธิ์หรือเปล่าหาซอฟแวร์ศึกษาได้จากไหนมั่งอะคับ
    สมุมติผมซื้ออีมาเนกมาชุดนึงเนี่ย เค้ามีสายมี ซอฟแวรืมาให้ในกล่องเลยหรือเปล่าครับ

3.มีเวบที่ให้มีความรู้เรื่องการติดแก๊ส แนะนำบ้างไหมครับผม

ขอบคุณมากครับ

2. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    มีความรู้พื้นฐานหรือยังครับเนี่ย
    ถ้ายัง ลองไปเรียนที่ รร.กรุงเทพฯ อยู่ที่ดินแดงครับ
    ค่าใช้จ่ายถูกมากๆๆ 105 บาท จะสอนตั้งแต่พื้นฐาน ของวงจรทั่วไปในรถทั้งหมด ตั้งแต่ คอพวงมาลัย ปั้มติ๊ก ไปยันกล่อง ecu ครับ

ส่วนเรื่องกล่องจูน สงสัยต้องใช้ประสบการณ์หลายๆด้าน อ่ะครับ

หรือถ้ามีงบประมาณการเรียนรู้มากหน่อยก็ ไปเรียนการจูนกล่องที่ ออสฯ ก็ได้น่ะครับ มีเพื่อนไปเรียนอยู่ที่นั่นเหมือนกัน

3. korn999

95
    2
    0
    พี่เต้อครับ รร กรุงเทพ นี่ชื่อเต็มๆว่าอะไรอะครับ เค้าจะสอนวงจรไฟฟ้าพื้นฐานในรถใช่ไหมครับ
    ส่วนที่ออสเตรเลียเนี่ย เป้นหลักสูตรเฉพาะกล่องแต่ละรุ่นเลยหรือว่า เรียนแล้วสามารถจูนได้หลายๆๆรุ่นอะครับ
    ขอบคุณมากครับผม

4. hiter

153
    2
    0
    โรงเรียนกรุงเทพฯ ตอนนี้เขาเปลี่ยนชื่อแล้ว จำไม่ได้อ่ะว่าชื่อเต็มๆว่าอะไร มีหลายสาขาด้วย
    ที่เต้อไปเรียน ไปเรียนที่ ตรงดินแดงอ่ะ อยู่ใกล้ๆโรงบำบัดน้ำเสีย (แท้งใหญ่ๆ)
    ทางคือ ขับจากวิภาวดี พอเลยทางลงโทลเวย์ จะมีซอย(ใหญ่)ทางซ้าย เข้าไปเรื่อยๆ เลี้ยวขวา แยกที่ 2 สังเกตุตรงแยกมันจะมีทางยึกยักหน่อย สังเกตุดีๆ ไม่งั้นเลยแน่.. เข้าไปซัก 2-300 เมตร โรงเรียนจะอยู่ทางซ้ายมือ เข้าไปถามได้เลย มีหลายหลากวิชาการเรียนมาก แค่เกี่ยวกะรถยนต์ก็น่าจะมี 3-4 คอรส์แล้ว ทั้งไฟฟ้ารถยนต์ ช่วงล่างรถยนต์ ไฟฟ้ารถยนต์ ไฟฟ้าชั้นสูง(กล่อง ecu และเซ็นเซอร์)

ส่วนออสฯ เนี่ยเห็น เอก ไปเรียนรู้สึกจะเป็นของ โมเทค โดยตรงเลยอ่ะ.. อันนี้ถ้าอยากรู้รายละเอียดต้องไปถามใน www.clubRT.net อีกทีน๊ะ

5. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    ลองไปเรียนดูก็ได้คับ ผมก็เคยเรียนมาคอร์สนึง เครื่องยนต์เบนซินหัวฉีด

ถามอะไรอาจารย์แกบอกหมดแหละคับ สนุกดีคับเวลาลงไปติดเครื่องเหมือนกะเราวายสายเองเลยแหละ

ถ้าจำไม่ผิดนะ สอนซ่อมกล่องอ่ะ 6000 แต่ไม่ใช่ที่นี่

6. hiter

153
    2
    0
    ไปเรียนแล้วได้ความรู้มาทำอะไรได้เยอะน่ะครับ โดยเฉพาะพวกเราที่ชอบรถอยู่แล้ว
    กลับมาติดตั้งอุปกรณ์เองได้เลย ไล่สายไฟพื้นฐานพวกติดตั้งของเล่นสบาย...

7. korn999

95
    2
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ เดี่ยวไปลองดู ครับ อยากเรียน ไฟฟ้ารถยนต์ ไฟฟ้าชั้นสูง(กล่อง ecu และเซ็นเซอร์) น่าจะเอามาเล่นอะไรสนุกๆๆได้ ขอบคุณมากครับ

8. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  9. psdin

psdin New Member Member

1
    0
    0
    มีเบอร์โทรของโรงเรียนนี่ป่าวอ่ะคับพี่ สนใจอย่างแรง :D

10. hiter

153
    2
    0
    เบอร์ไม่รู้หายไปไหนแล้วอ่ะ
    ไปที่ รร.เลยก็ได้น๊ะ เผื่อไปเอาเอกสารรายละเอียดด้วยเลย
    มีเรียนหลายอย่างมากเลย ทั้งไฟฟ้า ทั้งเครื่อง ทั้งช่วงล่าง ฯลฯ

11. hiter

153
    2
    0
    อ่า...ถ้า ไปไม่ถูกโทรมาถามได้น๊ะจ๊ะ...

12. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ใช่ กรมพัฒนาฝีมือแรงงานป่าวครับ

13. hiter

153
    2
    0
    ถูกต้องแล้วค๊าบบบบ........................

14. cousin31

cousin31 New Member Member

7
    0
    0
    นอกจากที่บอกมาแล้วมีที่ไหนอีกไหมครับอยากไปเรียนเหมือนกันแต่ไกลบ้านนะครับ
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อย

15. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    วันนี้ผมไปมาแล้วละ ชื่อ โรงเรียนฝึกอาชีพกรุงเทพมหานคร (ดินแดง 1)
    โทร 02-246-1592,02-245-6954
    แล้วก็มีที่กรมพัฒนาฝีมือแรงงานครับ อยู่ตรง วัดธาตุทอง
    โทร 02-390-0263-2

ลองดูกันนะจ้า ส่วนผมอยากเรียนรู้เครื่องยนต์

16. Backpressure

Backpressure Member Member

109
    1
    18
    น่าสนใจครับผม

ว่างๆน่าไปเรียนมั่ง

-แล้วเค้าเรียนเวลาใหนกันมั่งครับ
    -คอร์สนึงนี่ใช้เวลานานเท่าใหร่ครับ

17. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    ผมด้วยดีกว่าครับ

18. ScaRECroW

ScaRECroW Member Member

55
    5
    8
    อีกที่นึงนะครับ ส.สะพานมอญ

อยู่ตรงสะพานมอญเลย

ที่นี่เก่าแก่มาก ยิ่งคนรุ่นอายะ 50-60 ขึ้นไปนี่จะคุ้นเคยกับที่นี่มาก

19. MISS SIXTY

MISS SIXTY New Member VIP

61
    1
    0
    มีแบบ เรียน ระยะสั้น ไหมอะ ครับ แบบ 150 ชั่วโมง ราย เงี้ย มีไหมอะ ครับบ

20. ae/tt140

ae/tt140 New Member Member

7
    0
    0
  21. OHM 11

OHM 11 New Member VIP Racer

12
    1
    0
    แนะนำอีกที่หนึ่งครับ อยู่ตรงซอยนาคนิวาส 43 ครับ ชื่อ รร ฝึกอาชีพ(ม้วน บำรุงศิลป์) ครับ เบอร์ 025141840 มีหลายสาขาครับ ตอนนี้ผมเรียนช่างยนต์อยู่ครับ ลองดู

22. nuchapong

nuchapong New Member Member

4
    0
    0
    เค้าจำกัดอายุปะคับ

อยากเรียนบ้างคับ

23. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    น่าสนใจมาก...

24. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    เเล้วเค้ารับผู้หญิงที่ไม่มีความรู้เรยไหมคะเนี่ยะ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้