ถามเรื่องเบรคเท้าซ้ายหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย cityredwheel, 17 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    พอดีผมดู Clip ของพวกนักแข่งญี่ปุ่น เวลาเค้าเปลี่ยนเกียรขึ้น อย่างเช่น 2-3 หรือ 3-4 พอเปลี่ยนเกียร์เสร็จ เค้าจะใช้เท้าซ้ายแย็บเบรค 1-2 ครั้ง อยากรู้ว่าทำเพื่ออะไรครับ หรือว่าเพื่อบาลานน้ำหนักรถ:D

2. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......อยากรู้ๆๆ..ด้วย.......

3. farcry1999

farcry1999 New Member Member

17
    0
    0
    ตอนกดเบรกนี่มันจะช่วยลดรอบเครื่องไม่ให้เกิดอาการกระชากของเครื่องหรือปล่าวครับ

หรือว่าช่วงที่เปลี่ยนเกียร์ รอบอาจจะจัดเกิน

ผู้รู้มาตอบด้วยคร้าบบ

4. nickdekdok

nickdekdok New Member Member

2
    0
    0
    ผมรู้แล้วครับ...เขาเรียกเทคนิคนี้ว่า เหยียบซ้าย ครับ...เป็นเทคนิคสำหรับรถขับหน้าในสนามเซอร์กิตครับ
    เพื่อรักษาความเร็วของรถและรักษาบาร์ราสของรถครับในกรณีที่ลดคันเร่งลงไม่ได้ เนื่องจากรถขับมาด้วยความเร็วสูง เพราะ จะทำให้รถหน้าปัดได้ เลยต้องเหยียบเบรคสัก 1-2-3 ทีพร้อมกับเหยียบคันเร่งไปด้วยนะครับ เพื่อรักษาบาร์ราสของรถโดยที่ไม่สูญเสียแรงของรถอีกด้วย

ฝึกบ่อยๆนะครับ เทคนิคนี้ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นะครับเพียงแต่อาศัยจังหวะเท่านั้นเอง

5. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    อืม....ความรู้แฮะ...

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ครับ..

7. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    ขอบคุนคะ จพลองไปทำดูนะคะ

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มีนักแข่งบ้านเราทำเหมือนกันครับ พี่อ๊อฟ หทัย ครับ ลองไปดูที่โค้ง S2

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    คล้ายๆแบบนี้หรอครับ

[video=youtube;vcSAiRxmm0w]http://www.youtube.com/watch?v=vcSAiRxmm0w[/video]

[video=youtube;BMEqOGejlrw]http://www.youtube.com/watch?v=BMEqOGejlrw&feature=fvw[/video]

10. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลยคะ พี่ดุ้ก ขอบคุนนะคะ ...

11. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    น่าจะต้องฝึกโกคาร์ทบ้างนะคับผมว่าช่วยได้ จะได้พอจะชินกับน้ำหนักเท้าซ้ายในการกดเบรค....

12. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    มันเป็นเทคนิคที่ใช้ในรถขับหน้าเป็นส่วนใหญ่ครับ
    ใช้ในโค้ง หากอาการมันไม่เป็นกลาง หรือหน้าดื้อ ใช้เบรคด้วยซ้ายช่วยมันจะทำให้ท้ายออก หน้าจะจิกเข้าโค้งขึ้น
    แต่แยบเบรคตอนเปลี่ยนเกียร์อันนี้ไม่รู้ครับ
    ถ้าไม่คล่องอย่าไปลองทำบนถนนนะครับ อันตรายมาก เพราะเราไม่รู้น้ำหนักเบรคซ้าย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้