+:+ รถซิ่ง กะ ข้าวมันไก่ +:+

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nicecar, 18 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    สงสัยๆ

ทำไม คนทำอาหารอร่อยๆ ในไทยเป็น ผู้หญิง

แต่ในต่างประเทศ พ่อครัวดังๆ 90 % จะเป็นผู้ชาย

หรือว่า ผู้หญิงต่างชาติ ทำอาหารสู้ ผู้ชายไม่ได้

โรงแรมดังๆในไทย ก็จ้างผู้ชายมาเป็นหัวหน้าพ่อครัว

นับวันผู้หญิงจะทำอาหารสู้ผู้ชายไม่ได้ เชื่อหรือไม่ อิอิ

2. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    พึ่งไปถล่มซุ่ยเฮง เจริญกรุงกับเพื่อนๆมา.......อิ่มอร่อย:D:D:D

3. 44.ข้าวมันไก่ไหหลำ หน้าราชวินิต 55+ กินทุกวันเลยครับ หลังเลิกเรียน อร่อยโคตร

4. น่าคิดๆ:sad:

5. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0

เรื่องนี้เคยเป็นประเด็นในวงเหล้าของผมกะเพื่อนๆมาแล้ว แต่จากสอบถามคนรู้จักที่เรียนคหกรรม + การโรงแรมแล้ว ได้ความว่าดังนี้ครับ

-วัฒนธรรมบ้านเราผู้หญิงมีหน้าที่เป็นแม่บ้าน แม่เรือน จึงเห็นได้บ่อยๆว่าผู้หญิงทำอาหารอร่อย เพราะเจอไฟท์บังคับว่าต้องทำ ก็เลยมีชั่วโมงบินสูง

-ตามร้านอาหารตามสั่ง ที่มีอยู่ทุกหย่อมของบ้านเรา ส่วนมากเมียทำ ส่วนผัวก็จะทำงานอื่นนอกบ้าน อะไรประมาณนั้น

-ผู้หญิงพิถีพิถันกว่าผู้ชาย เลยคัดสรรวัตถุดิบมาใส่ได้ค่อนข้างดีกว่า

-แต่ถ้ากลับกัน ถ้าเป็นร้านใหญ่ๆ หรือ ถึงกับขั้นอุตสาหกรรมอาหาร เชฟหรือพ่อครัวใหญ่จะเป็นผู้ชาย เนื่องจาก การทำอาหารต้องใช้ทั้งกำลัง เช่น ผัดข้าวผัดจำนวน 300 จาน ในการเตรียมอาหารรวมถึงการทำอาหาร จะต้องใช้ภาชนะที่ใหญ่กว่าปกติและจะหนักกว่าปกติ คือพูดง่ายๆใช้แรงและพละกำลังมากกว่า เพราะฉะนั้นถ้าเป็นโรงแรมหรือร้านใหญ่จะเป็นผู้ชายเสียมากกว่า

-และการควบคุมการจัดการในครัวเป็นสิ่งที่ต้องใช้ทั้งพระเดชและพระคุณ รวมถึงการควบคุมผู้ช่วยต้องใช้จิตวิทยาด้วย เช่นร้านอารที่ดังๆคนเยอะๆ ในครัวจะยุ่งมากๆ หน้าที่การจัดการทั้งหมดต้องขึ้นอยู่ที่เชฟหรือโดยตรง

คร่าวๆน่าจะเป็นประมาณนี้ครับ

6. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    ผู้หญิงใช้อารมณ์ในการปรุงอาหาร

7. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    แบบว่าดูในทีวี รายการแข่งทำอาหารต่างๆ เช่น ทีวีแชมป์เปี้ยน .... ฯลฯ นี่ สุดยอดนักทำอาหาร เห็นมีแต่ผู้ชายทั้งน้านนนนน

แต่ก็เห็นด้วยเรื่อง พระเดชและพระคุณ พระกำลัง ของผู้ชายครับ

:eek::eek::eek:

8. nicecar

468
    15
    0
    ทีวีแชมป์เปี้ยนดูแล้วฮาบวกหิว แต่มีอีกรายการ เป็นของฝรั่งรู้สึกจะเป็นช่อง X-Zyte มั้งไม่แน่ใจ โครตโหด กดดันชิปเป๋ง แต่มันส์ดัครับ เชฟเป็นผู้ชายล้วนๆ

9. AM@CITYMANIA

AM@CITYMANIA New Member Member

116
    2
    0
    ข้าวมันไก่โชคเจริญ อ่อนนุช15ครับ

10. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    เวลาผมกินอาหารตามสั่งผมจะเลือกร้านที่ผู้ชายทำซะส่วนมาก

หลายๆครั้งจะอร่อยกว่าผู้หญิง

11. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ปากทางเข้าเมืองทองธานี ตรงข้าวเซเว่น จำชื่อร้านไม่ได้ ข้าวมันไก่ อร่อยมากๆ จิงๆ ลองดู ถ้าใครไปเมืองทอง

12. nicecar

468
    15
    0
    มีเพิ่มมั๊ยเอ่ย ช่วงนี้ว่างๆจะมาอัพเดทรายชื่อร้านอีกรอบ

13. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    อิ่ว

14. อารม

อารม Guest

0
    0
    0
  15. ksn_99

ksn_99 New Member Member

14
    1
    0
    สะพานเหลืองกะประตูน้ำคับ

16. nicecar

468
    15
    0
    เมื่อกี้เพิ่งไปโดนตรงแยกท่าพระมา อิ่มโครตๆ

17. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    เจ๊อ้วนสู้ๆ

18. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    (ษฯฯษญโฎฒษ

ผ่านร้านนายดำ ช่วงนี้ ร้านปิด

สงสัยปิดสงกรานต์แน่เลย

ปกติเปิด 24 ชม.

19. ข้าวมันไก่ในห้าง กินมาไม่เคยเจอที่ไหนอร่อยเลย ทำไมมันเป็นอย่างนี้เนี้ยๆๆ

20. Chai_Zakao

Chai_Zakao New Member VIP

28
    1
    3
    เห็นด้วยครับ
    ปล.รูปdisplay สยองมากครับ:D

21. nicecar

468
    15
    0
    ถูกต้องงงคร้าบบบ.........แม่ม...... ไก่แม่มยังกะไก่ซอมบี้ ข้าวเย็น น้ำจิ้มห่วยๆ ปริมาณน้อยๆ โอ้ย....จะบ้าตาย

22. nicecar

468
    15
    0
    เมื่อต้นเดือนไปโดนมาแว้วครับ แซบถูกใจอีหลี..........ของเค้าดีจริงๆ อัพให้

23. TIN HYYASIN

TIN HYYASIN New Member Member

30
    1
    0
    ข้าวมันไก่ ตรงข้ามคาร์ฟูร์บางบอน สุดจิง ทั้งรสชาติ และราคา แต่กินที่นี่ ลืมที่อื่นไปเลย นะจ๊ะ

24. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขอของต่างจังหวัดมั่ง

ข้าวมันไก่ร้านโรจน์

เยื้องๆประตูวัดแจ้งนอก

โคราชครับ

อร่อยใช้ได้เลย

25. side winder y2k

side winder y2k New Member Member

1
    0
    0
    1.ข้าวมันไก่ เลิศรส ราชบุรี ติด ร.พ ศูนย์ราชบุรี(แถวหอนาฬิกา)
    2.ข้าวมันไก่ ตุ้มทอง องค์พระ (แถวที่มีร้านอาหารแยอะๆ)

สองร้านนี้ถ้าพี่ๆไปแถวนั้นก็ลองไปทานกันดูนะครับ

26. Azura1

Azura1 New Member Member

29
    1
    0
    คอนเฟิร์ม ข้าวมันไก่ 888 ออกเสียงว่า เข้ามันไก่ สาม แปด ส
    าขาแรกแถวไปรษณีคลองตันซอยพัฒนาการ24 สาขา2เยื้องม.เกษมบัณฑิต
    จอดรถด้านหลังสะดวกสบาย จอดริมหนนก็ได้ แต่ วันดีคืนดี ก็โดนใบสั่งซะงั้น

(ส่วนตัวผม คิดเอาเองว่า ชื่อร้านน่าจะจงใจให้เป็นเสียงขันของไก่ เพราะถ้าออกเสียงเป็นภาษาอังกฤษ จะได้ ว่า เอ้ท เอ้ท เอ้ท)

27. Azura1

Azura1 New Member Member

29
    1
    0
    เสริมอีกนิดนะคับ ว่าผู้หญิงจะรับรสคลาดเคลื่อนไปในช่วงมีประจำเดือนทำให้ อาหารที่ทำออกมามีรสจัดกว่าปรกติ เพราะงั้นตามโณงแรม รึร้านอาหารที่ต้องการรักษามาตรฐานรสชาด เลยจำเป็นจะต้องใช่เชฟชายน่ะครับ

28. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    แนะนำครับข้าวมันไก่ในห้างต้องบางลำภูงามวงศ์วานครับอร่อยดีนะครับผมว่าแถวๆตรงแลกคูปองอ่ะครับ

อีกที่ข้าวมันไก่หน้าวัดชลอครับเส้นบางกรวยอ่ะครับ

:D:D:D

29. nicecar

468
    15
    0
    มีโอกาสผ่านไปแถวนั้นต้องลองซะแล้ว เห็นมีหลายเสียงแนะนำ

บ้านเกิดเลยครับ ยังงี้ต้องเมมไว้แล้ว

เร็วๆนี้จะไปราชบุรีพอดี ต้องไปลองแน่

สงสัยมานานแล้ว ถึงบางอ้อก็วันนี้แหละ

นี่แหละที่คิดไม่ออกอยู่ตั้งนาน ใช่เลยครับ นักชิมเบียร์ด้วย พี่วิทยากรของโรงงานเบียร์ช้างเคยบอก

ข้าวมันไก่หน้าวัดชลอตรงทางโค้งใช่มั๊ยครับ ผมกะเพื่อนไปโดนบ่อย แต่เรียกกันเองว่าร้าน สามสาว เพราะคนขายเป็นผู้ชายแอบสวยอ่ะ คริ คริ:D

30. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    อุ แม่เจ้า 9 หน้า ข้าวมันไก่..ระดับโลกจริง

กะลังจะพาศรีภรรยาไปโดนที่รัชดาซ 3 เดี๋ยวจะมาเหลาให้ฟังคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้