อยากรู้ว่ารุ่นไหน

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย เอ มือใหม่, 6 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเคยเห็นเซลิก้าอยู่รุ่นนึงไฟป๊อบอัพตรงกลางฝากระโปรงหน้ามีตัวอักษรXสองตัวและมันจะเป็นบอดี้เดียวกับซูปร้าด้วยอยากรู้ว่ามันเรียกว่ารุ่นอะไรคับหาอยากมากมั้ยคับรบกวนผู้รู้ทุกคนช่วยตอบด้วยคับขอบคุณคับ

1. BOND CELICA

BOND CELICA New Member Member

144
    5
    0
    เป็นแบบนี้ป่าวครับ Gen 4 ครับ Celica supra รหัสตัวถัง ST16X ว่าแต่ไปเห็นที่ไหนมาหรอคับ

2. BOND CELICA

144
    5
    0
    หายากมากครับ

3. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    โอว ตำนาน

4. petch185

petch185 New Member Member

71
    2
    0
    หายากทั้งรถทั้งอะไหล่เลยครับ
    แต่เมืองไทยเรามีนะครับ เป็น ST165
    เพิ่งขายเปลี่ยนมือกันไป 2-3 เดือนที่แล้วคันนึงครับ

5. ที่ผมเห็นมันจะเก่ากว่านี้หน่อยนึงนะคับหน้ามันจะยาวกว่านี้นะคับเป็นขับหลังด้วยเห็นเจ้าของเต๊นท์บอกว่าถ้าเป็นตัวซูปร้าจะเป็นเครื่อง7Mเทอร์โบถ้าเป็นตัวเซลิก้าจะเป็นเครื่อง1Gเทอร์โบไม่รู้เรียกว่ารุ่นอะไรคับสวยดีผมเห็นที่เต๊นท์แถวสี่แยกอุดมสุขและตอนนี้ขายไปแล้วด้วยเค้าขาย240,000เสียดายมากแต่รุ่นที่เอามาให้ดูก็สวยดีคับขอบคุณคับ

6. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ตัวนี้หรือป่าวครับ

7. ใช่เลยคับรุ่นนี้เค้าเรียกรหัสตัวถังว่าอะไรคับแล้วในคลับมีรุ่นนี้เยอะมั้ยคับสงสัยว่าจะหายากขอบคุณมากคับ

8. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    celica supra ครับ ลายละเอียดให้ผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ หรือ หาจาก google ก็ได้ครับ :D

9. nui popular

3,726
    13
    38
  10. bee.

bee. New Member Member

9
    0
    0
    Body นี้ ถ้า เป็น ที่ ญี่ปุ่น เค้า จะ เรียก ว่า Celica X X...

แต่ เมกา กะ ยุโรป จะ เรียก Celica Supra MkII(mark two) ครับ.... .
    ถ้า เป็น เครื่อง 1G-GTE รหัส ตัวถัง ควร จะ เป็น GA-61 ครับ.... .

:p :p :p

11. nui popular

3,726
    13
    38
    ฮั่นแน่ ผู้รู้ตัวจริงมาแล้วครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2006
  12. BOND CELICA

144
    5
    0
    แล้วมันอยู่ในสาย CELICA หรือ SUPRAครับ ไม่เห็นอยู่ใน Generation แค่คล้ายๆ เจน4

13. kreen celica

kreen celica New Member Member

23
    0
    0
    ที่ระยองมีขายอยู่ 1 คันครับ รู้สึกจะเปิดราคาที่ 30-35 ครับอยู่ใจกลางเมืองเลย เป็น supra ปี 87 รถเดิมสนิด เครื่อง 7m gte เบาะนั่งยังเดิมๆเลยครับ สภาพดีมากๆอยากได้อยู่เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2006
  14. ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลและรูป

15. bee.

9
    0
    0
    ได้ เป็น เจ้า ของ Celica XX เมื่อ ไหร่ ก็ มา โพส ให้ ชม กัน บ้าง นะ ครับ.... .

16. bee.

9
    0
    0
    Bond ยัง จำ คัน นี้ ได้ ไหม... .
    รุ่น นี้ ก็ คือ Celica Supra รุ่น แรก เลย... . Celica Supra MK I.

ส่วน รูป ที่ คุณ Nui Popular โพส เอา ใว้ เป็น Celica Supra MK II...

17. bee.

9
    0
    0
    .... . และ ใน รูป ต่อ ไป นี้ ก็ คือ Supra MK III.

ที่ ว่า ทำไม ชื่อ Supra ต้อง มี Celica พ่วง ใว้ ข้าง หน้า ก็ เพราะ ว่า ใน ปี 1979 Toyota ต้อง การ สร้าง รถ sport 2 ประตู ออก มา แข่ง กับ Datsun Z-Car (พวก 240Z.. 280Z)อัน โด่ง ดัง ใน ตลาด...

โดย ที่ Celica มี พื้นฐาน chassis(ตัวถัง) ที่ เป็น sport 2 ประตู อยู่ แล้ว... Toyota ก็ เลย ใช้+ดัด แปลง พื้นฐาน ตัวถัง ของ Celica ใน การ สร้าง Supra คัน แรก ขึ้น มา.... . นี่ ก็ คือ ที่ มา(แบบ ย่อ สั้นๆ) ของ ชื่อ รุ่น Celica Supra.

ทั้ง นี้ ทั้ง นั้น Celica Supra ทุก รุ่น เป้น Generation ของ Supra จ้ะ.

ส่วน ชื่อ Celica กะ Supra จะ มา ตัด ขาด ออก จาก กัน ก็ ที่ รุ่น Supra MK III ใน ปี 1986 นี้ เอง...
    ที่ ตัด ขาด ออก จาก กัน ก็ เพราะ Toyota ได้ ให้ กำเนิด กับ Celica Gen4 ที่ Toyota ตั้ง ใจ ทำ ให้ เป็น sport ขับ หน้า และ แยก เก็บ Supra ใว้ ให้ เป็น sport ขับ หลัง.... .

Supra ที่ พวก เรา เห้น กัน ทุก วัน นี้ ก็ คือ Supra MK IV.

18. BOND CELICA

144
    5
    0
    เข้าใจกระจ่างเลยครับ ขอบคุณพี่บีมากครับ แถมได้เซฟรูปรถสวยๆอีกตะหาก

ป.ล.ลำบากพี่บีเลยครับต้องตอบคำถามผมตอนตี4ครึ่ง

ป.ล.2 ในรูปใช่.........พี่บอล หรือป่าวครับผมนึกออกละแต่จำชื่อเจ้าของไม่ได้ครับ

19. nui popular

3,726
    13
    38
    ในความคิดผม ผมว่าสวยกว่าตัวปัจจุบันอีกอ่ะครับ เห็นมีขายแต่มะมีตังพอ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้