รบกวนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยคับ ตอนนี้รถผมวิ่ง 100+ โล ความร้อนขึ้นคับ...

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Aof Indyman, 18 มีนาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aof Indyman

Aof Indyman Guest

0
    0
    0
    รบกวนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยคับ ตอนนี้รถผมวิ่ง 100+ โล ความร้อนขึ้นคับ อยากให้ช่วยดูหน่อยคับว่าเป็นที่อะไร หม้อน้ำเพิ่งเปลี่ยนเป็นมิเนียม 2 ช่อง ได้ประมาณ 2 ปี วาล์วน้ำเปลี่ยนมาเกือบจะ 3 ปีละคับ ประเก็นฝาสูบเปลี่ยนมาได้ 1 ปี ช่างเช็คแล้วฝาไม่โก่ง ปั้มน้ำไม่เคยเช็คคับ หลังจากความร้อนขึ้น ผมได้ทำการล้างหม้อน้ำ พบว่ามีเศษสนิมเป็นแผ่นๆ เยอะพอสมควร มีเศษนึงแผ่นประมาณครึ่งเหรียญบาทได้ ที่เหลือจะเป็นเศษเล็ก แต่ส่วนตัวไม่คิดว่าจะเยอะพอทำให้มันตัน พัดลมหม้อน้ำก็ทำงานปกติคับก็แรงดี ผมเลยแกะมอเตอร์มาล้าง ก็แรงขึ้นอีกหน่อย รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยคับ ปล.รถผมวิ่งแค่อาทิตย์ละ 40 โล คับ

2. ลองเช็คฝาหม้อน้ำดูครับ อาจจะไม่ดี วิธีเช็คตอนเช้าเช็คระดับน้ำที่กระปุกพักน้ำ เอารถไปใช้งานให้ความร้อนขึ้นมาในระดับปกติ กลับมาบ้านจอดรอให้เครื่องเย็นแล้วลองเช็คระดับน้ำในกระปุกอีกครั้ง หากระดับน้ำสูงขึ้น แสดงว่าฝาหม้อน้ำไม่ดีแล้วครับ

3. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kamolpong Wanthawornprasert ฝาหม้อน้ำผมลองเปลี่ยนแล้วคับไม่หายคับผม

4. Kanpong OM

Kanpong OM Guest

0
    0
    0
    ฝาหม้อน้ำอีก1เสียง ถ้าไม่หายเปิดฝาเลยครับ กระบอกสูบกร่อนแน่นอนเครื่อง16Y 8เติมน้ำประปา เสร็จทุกราย

5. ประเด็นคือต้องวิ่ง100โลขึ้นไป ความร้อนถึงขึ้นเหรอ

6. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kamolpong Wanthawornprasert ใช่คับวิ่งใกล้ๆไม่เคยขึ้นเลย พอดีเมื่อวันอาทิตย์ ไปชะอำคับ ความร้อนเริ่มขึ้นตอนถึงเพชรบุรี ก็จอดพักแล้วขับช้าๆจนถึงที่พัก บังเอิญมีฝาหม้อน้ำแท้ศูนย์อยู๋ในรถ ซื้อมายังไม่ได้ใส่ ก็เลยลองเปลี่ยนกะฝาที่มากะหม้อน้ำ วิ่งขากลับความร้อนก็ขึ้นที่ระยะทางเท่าๆเดิมคับ เช็คน้ำก็ไม่หายปกติ เท่าเดิมเลยคับ

7. Kanpong OM

0
    0
    0
    คือถ้าขับประมาณ 100 แล้วร้อน ถ้าเป็นเครื่องบีอ่ะที่ผมเคยเจอคือปลอกแตก แต่ถ้าD16y8 อ่ะปลอกไม่ก็เสื้อมันกร่อนแล้วครับ. เปิดดูถ้ากร่อนน้อยก็ไสเสื้อลงนิดหน่อยได้แต่ถ้าเยอะ เปลี่ยนท่อนล่างเลยครับไม่งั้นประเก็นคุณเปลี่ยนกี่แผ่นก็ไม่หาย

8. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kanpong OM ผมไม่เคยเติมน้ำประปาคับ แต่เจ้าของเก่าอันนี้ผมไม่รู้คับ เป็นไปได้ไหมคับว่าเศษสนิมคือใบปั้มน้ำที่กร่อนอะคับ

9. Kanpong OM

0
    0
    0
    นั่นแหละครับเจ้าของเก่าเค้าไม่เติมcoolant มันถึงมีสนิมเยอะ

10. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kanpong OM งั้นไม่น่าเกี่ยวกับปั้มน้ำใช่ไหมคับ

11. Kanpong OM

0
    0
    0
    ไม่ใช่หรอกครับน้ำประปาบ้านเรานี่แหละครับ กร่อนหมดผมเพิ่งทำรถแม่เสร็จไป เปลี่ยนท่อนล่างเลยเพราะพ่อชอบเติมน้ำประปากระบอกมันกร่อนจนทรุดเลย

12. Kanpong OM

0
    0
    0
    ไม่ครับผมแนะจะทำให้จบเปิดฝาเลยครับถ้าคิดว่ารอบนอกเราเปลี่ยนหมดแล้ว

13. Kanpong OM

0
    0
    0
    เช็คพัดลมอีกอย่างด้วยนะครับว่าแรงปกติมั้ยก่อนเปิด ถ้ารอบนอกปกติก็ เปิดเถอะ

14. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kanpong OM พัดลมปกติคับผม

15. Kanpong OM

0
    0
    0
    ตามข้างบนเลยครับงั้น

16. Aof Indyman

0
    0
    0
    งานใหญ่เลยซิคับ เศร้าแปป

17. Hippy Art

Hippy Art Guest

0
    0
    0
    Aof ปรึกษาคุณอ๋อมกะพี่กอล์ฟเลย มีอู่

18. ลองถอดวาล์วน้ำ แล้ววิ่งดูเป็นอยู่ไหมน่ะครับ

19. ถ้าต้องวิ่ง100โลแล้วถึงขึ้นเนี้ย มันแปลกๆแล้วละ แล้วบอกน้ำก็ไม่หาย พี่ว่าเข้าอู่เช็คเถอะ

20. Aof Indyman

0
    0
    0
    Kamolpong Wanthawornprasert แก๊สเกี่ยวไหมคับพี่

21. Aof Indyman

0
    0
    0
    Natapong Khumroon ถ้าถอดเอามาต้มจะได้ไหมคับ รึถอดแล้วลองวิ่งดีกว่า

22. ถอดทิ้ง เลยครับ

23. มีแก๊สด้วย ระบบไหนครับ

24. Aof Indyman

0
    0
    0
    ระบบฉีดคับ

ถอดหม้อต้มแก๊สออกแล้วแล้วต่อระบบน้ำคืนก่อนครับ แล้วลองวิ่งดูอีกที หม้อต้มแก๊สอาจเสียคร้บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้