REVIEWS:HID (High Intensity Discharge)

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 5 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เนื่องจากว่าผมได้รับความช่วยเหลือจากพี่จิ๊บและพี่ป๊อปที่ช่วยจัดการ จัดหาและจัดส่ง ตามลำดับ ตอนนี้ผมมีชุด HID มาครอบครองแล้ว 1 ชุดซึ่ง ผมพยายามเลือกค่า K ให้น้อยเพราะว่าส่วนตัวของสีออกขาวๆ เหลืองๆ เพราะว่า ถ้าขาวมากไปจนถึงฟ้า ผมสายตาสั้นด้วยกลัวว่าจะมองไม่ชัดในตอนกลางคืนเพราะว่าอาจจะไม่ชินกับสี แบบนั้นของแสง ปกติตาคนเราจะมองเห็นสีเหลืองได้ดีกว่า สั่งเกตง่ายๆ ครับไฟถนนจะเป็นสีเหลืองๆ เพื่อช่วยให้สามารถมองเห็นได้ดีขึ้นตอนกลางคืน จากที่ได้ทราบข่าวได้และได้จองของไว้ จึงถึงวันนี้ก็ 1 เดือนเห็นจะได้ก็ได้ของมาเมื่อเช้านี้เอง จากที่พี่ป๊อปได้ช่วย นำของมาให้ (ผมลืมถามพี่ไปเลยว่าพี่ต้องจ่ายเพิ่มให้พี่จิ๊บเท่าไหร่ แต่เดี่ยวไงผมค่อยไปจ่ายให้ทีหลังนะครับพี่พร้อมกับ ไข่ย้อย นะครับ)

มาเข้าเรื่องตามหัวข้อกันดีกว่า จากที่บอกว่าได้ของมาแล้ว พอวันนี้ผมกลับถึงบ้านก็ เหนื่อยพอควรแล้วแต่ก็ ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงเพื่อลองว่าสามารถใช้งานได้ไหมกับ ชุด HID ที่ได้มาให้ ผลก็คือสามารถใช้งานได้ครับ แต่เดี่ยวคงค่อยติดตั้งอีกที ครั้งนี้เป็นการทดสอบอุปกรณ์เท่านั้น และ ก็จะได้รู้ว่ามันทำงานได้สมบูรณ์ไหมนะครับ

ก็ลองต่อสายไฟเล่นๆ ดูนะครับ เพียงลองดูว่าติดได้ไหมอ่ะ

ลองหน่อยสิ เปิดขึ้นมาครั้งแรกก็ใช้งานได้เลย ผมลอง เปิดไฟสูงดูก็พบว่า ตัวแม่เหล็กที่ใช้ Slide หลอดทำงานได้ปกติ แล้วพร้อมกันเลย ถ้าทำงานไม่พร้อมกันเดี่ยวจะกลางเป็น ยักคิ้วไปอีก

ลองดูที่แสง ผมว่าออกสีขาวๆๆ นวลๆ ซั่งก็พอใจกับสีนี้ครับแต่เดี่ยวคงต้องลองอีกทีถ้าหากอยู่ในโคมแล้วจะเป็นไง

มาดูกันชัดๆ หน่อยกับชุดบัลลาดและหลอดไฟ นะครับ

ตัวนี้อะไรเอ๋ยรู้กันไหมครับ ไอ้ตัวนี้แหละครับเป็นตัวคุมให้หลอดมัน Slide เป็นไฟสูงได้ มันเป็นตัวควบคุมแม่เหล็กไฟฟ้านะครับ

ไอ้ตัวนี้คงไม่ต้องบอกอะไรมากนะครับเอาไว้เสียงกับปลั๊กขั่วหลอดไฟเดิม

ปลั๊กตัวนี้เอาไปเสียบกับ บัลลาด นะครับมาจะเป็นตัวจ่ายไฟให้ บัลลาด

มีความปลอดไฟนะครับ เพราะว่ามี fuse ขนาด 20 Amp 2 ตัวที่ป้องกันปัญหาในกรณีไฟเกินเข้ามา ชุด HID จะใช้ไฟจาก ขั่วแบตมาเลยนะครับ แล้วจะลงดินที่ตัวถังของรถแต่ละข้างเลย

ไอ้เข้าปลั๊กตัวนี้แหละครับที่เป็นปลั๊กที่ต่อกับชุดหลอดเพื่อควบคุมแม่เหล็กไฟฟ้า

ก็คราวๆ กันเท่านี้นะครับ อาจจะมีประโยชน์หรือไม่มีประโยชน์บ้างนะครับ

2. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    ตัวที่วินสนใจนี่กี่ K ครับ ผมกำลังสนใจเหมือนกัน

ไม่ 6000K ก็ 8000K ....... หรือไม่ก็เอาเหลืองไปเลย

^ ^

3. Yakumo

580
    7
    0
    ที่ผมสั่งของมาจะเป็น หลอด slide และอุณหภฺมิแสงที่ 6000K ครับ

4. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :cool::cool: COOl :cool::cool:

5. byeby

byeby New Member Member

64
    3
    0
    ยินดีต้อนรับสู่HID Xinon mania ครับ

6. idatanet

idatanet New Member Member

58
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับ review ครับ รบกวนถามข้อมูลเพิ่มนิดนึงสิครับ
    พอใช้ HID แบบ slide แล้วเนี่ย เวลา กลางวันที่เรา กระพริบไฟสูง โดยที่ไม่ไดเปิดไฟต่ำอยู่นี่
    ไฟมันจะมาทันมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

7. Yakumo

580
    7
    0
    น่าคิดครับ ผมว่าถ้าหากกดค้างๆ ไว้ก็อาจจะ สว่างครับแต่หากกดแล้วปล่อยเลย ตอนนี้ไม่ได้เปิด HID ไว้ก่อนนี้ผมว่ามี Lag Time เหมือนกันครับ เดี่ยวคงผมก็คงต้องลองดู แต่ว่าจากที่ลองเล่นๆ ดูแล้วเนี้ยคิดว่า ทันนะครับแต่อาจจะสว่างไม่เท่าตอนที่หลอดเปิดอยู่ก่อนแล้ว

8. Yakumo

580
    7
    0
    จากที่ลองเล่นดูแล้ว ตอนเปิดไฟสูงในจังหวะแรง มันจะสว่างก่อนวาบหนึ่งและจะ dim ลงและสว่างขึ้นอีกที พอมันเป็นแบบนี้ ถามว่าแล้วโคมมันจะกระจายแสงทันไหม ก็ขอตอบว่าทันครับแต่อาจจะสว่าง ไม่เท่าตอนที่เปิดไฟไว้ก่อนแล้ว

9. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

แสงไฟสูง ผมว่าหลอด slide ดีกว่าหลอดแบบ HID แยก ไฟสูง-ต่ำ xenon-halogen

10. Yakumo

580
    7
    0
    ใช่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้