REVIEW:ใบปัดน้ำฝนเปลี่ยนแทนของเดิม CIVIC New Dimemsion

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 31 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    จากที่หน้าฝนที่ผ่านมาผมก็เจอปัญหาว่าเวลาปัดน้ำฝนแล้วมันก็สะอาดบ้างไม่สะอาดบ้างแล้วแต่ โอกาศ แล้วที่สำคัญคือมันใบเล็กไปหน่อยผมอยากให้มัดปัดกว้างๆ กว่านี้ก็ลองพยายามหา ข้อมูล ก็เห็นว่าเดี่ยวนี้จะมีก้านใบปัดแบบ Flat Blade ซึ่งก็ได้รับเป็นที่นิยมกัน แต่ผมเห็นว่า ข้อเสียงของ Flat Blade มันอยู่คงที่บริเวณปลายๆ จะไม่มีแรงกดทำให้ ถ้าใส่แบบยาวๆ และกระจกโค้งมันจะไม่กวาดบริเวณนั้น และอีกอย่างคือมันเปลี่ยนเฉพาะ ตัวยางใบปัดไม่ได้ ซึ่งก็ทำให้ในการเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งอัน ซือจริงๆ ก็ไม่ได้แพงอะไรมากสำหรับราคา Flat Blade แต่ว่า ผมว่ามันจะสร้างขยะให้โลกมากไป อันนี้ล้อเล่นๆ ทั้ง 2 อย่างจึงเป็นเหตุให้ผมไม่เลิกใช้แบบ Flat Blade แต่ก็ลองพยายามสังเกตุจากรถที่เข้ามาทำที่อู่แถวบ้านก็ลองเดินๆ ดูก็เจอว่า ตอนนี้รถรุ่นใหม่ๆ ก็ออกแบบใบปัดใหม่ ตัวโครงทำจาก Plastic แล้วก็ลักษณะการออกแบบคล้ายกับ Flat blade แต่ต่างกันตรงที่ว่ามันเปลี่ยนเฉพาะยางใบปัดได้ แล้วก็ จะมีข้อต่อที่ทำให้บริเวณปลายมีแรงกดและสามารถรับกับโค้งของกระจกได้ ซึ่งก็ได้แต่ ของ New Civic, CRV ตัวใหม่, Wish ตัวใหม่, และก็ Camary ตัวใหม่

ผมของเทียบดูแล้วสำหรับ CIVIC NEW Dimemsion สามารถใช้ของ CRV ได้พอดีเลย และใบปัดของด้านคนนั่งข้างคนขับมีขนาดที่เท่ากัน แต่ในส่วนของ ด้านคนขับจะยาวกว่า ผมลองปัดเทียบดูแล้วไม่เกินขอบกระจกของรถ CIVIC เลย ซึ่งก็ตรงกับข้อที่ผมไม่เลือกใช้ Flat blade และตอบกับความต้องการของผมได้พอดีเลยไปจัดการซื้อมาใส่ล่ะครับ

ถ้าจะเบิกก็ต้องเบิก Part No. ตาม ข้างล่างนี้ครับ
    76620-SWA-J01 อันนี้จองด้านคนขับครับ ราคา 650 ยังไม่ Vat
    76630-SWA-J01 อันนี้ของด้านคนนั่ง ราคา 520 ยังไม่ Vat

รวมราคา ยังไม่ Vat ก็ 650+520=1170 ครับ พอ Vat แล้วก็อยู่ที่ 1252

มาดูรูปกันดีกว่า

ตรงนี้ก็ตัวช่องที่ใช้ Lock กับ ก้านใบปัดนะครับ

มาลองเพ่งดูขนาดความยาวใบปัดกันครับ

ตรงนี้แหละที่แตกต่างจาก flat blade อีกจุดคือมีรอยต่อทำให้มันมีแรงดันเข้าโค้งกับกระจก

เห็นไหมครับว่ามันจะสามารถถอดเปลี่ยนได้นะเนี้ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ตุลาคม 2007
  2. Kong_ES

Kong_ES New Member Member

21
    1
    0
    ผมใช้ของ BOSCH อยู่ ซื้อมาตอนลดราคา 15% ที่ ออโต้แบ๊คส์ เหลือราคาประมาณ 1,4xx.-
    ใช้งานดีมากครับเมื่อเทียบกับ Flat Blade ของเก่าที่เคยใช้

Flat Blade อันเก่า (จำยี่ห้อไม่ได้)
    - ปัดตอนแรกๆ ก็เรียบดีครับ แต่ใช้ไปซักพักเริ่มไม่ค่อยเรียบล่ะ
    - ที่เคืองที่สุด หลังจากใช้มาประมาณเกือบ 1 ปี กำลังล้างรถ เช็ดที่ยางใบปัดอยู่ ทันใดนั้นมันก็หัก แล้วตกมาใส่ฝากระโปรงหน้าเป็นรอยไปหน่อยนึงครับ

BOSCH อันใหม่
    - งานดีมากครับ
    - ปัดได้เรียบสะอาดดี
    - ไม่มีก้านยื่นๆขึ้นมารบกวนสายตา (เหมือน Flat Blade อันเก่า)
    - ใช้งานระยะยาวยังไม่แน่ใจครับ แต่ใช้มาประมาณ 6 เดือน ถือว่าดีมากเลยครับ
    หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ
    http://rb-aa.bosch.com/boaa-th/Product.jsp?prod_id=59&ccat_id=24&language=th-TH&publication=1

3. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    แจ่มจัง ขอบคุณครับกับความรู้

4. Yakumo

580
    7
    0
    วันนี้เอาไปใส่เล่นที่รถมาแล้วแหละ

5. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

Flat Blade มันเปลื่ยนเฉพาะตัวยางได้ฮะ พี่วิน

แต่ปันหาตรงที่ อันที่ผมใช้ 24" กะ 18" ไอ่ยาง 24" หาซื้อยากชะมัด

เผลอๆเปลื่ยนแค่ยาง ราคาถุกก่าซื้อของใหม่ อยู่นิดหน่อยง่า

เท่าที่เคยใช้ของ wish minor change ฝั่งคนขับ 25" แต่ฝั่งคนนั่ง 14" เห็นจะได้

25" กวาดได้ซะใจเรยคับ น้ำหนักดี ใช้งานช่วงใช้ความเร็ว ได้ดีเรย

ต่างกะ Flat Blade อย่างพี่วินว่า แรงกดไม่มี ใช้งานขณะวิ่งเร็วๆ

ปันหาที่ผมเจอ... ก้อหลังจากกวาดขึ้นไปแร้ว ตอนลง มันลากน้ำบางส่วนกลับมาด้วย

....ของ new CR-V ก้อเปนทางเลือกที่น่าสนคับ แต่ผมไม่ชอบก้านแบบนี้เรยง่า

กะลังมองๆของ new camry อยุ่ ทรงเดียวกะ wish m/c เรย

แต่พอคิดจะเปลื่ยน ก้อหมดฝนพอดี... :D :D

Ps. รบกวน พ่อแม่พี่น้อง ท่านใด มีญาตสนิท มิตรสหาย ใช้ new camry ในครอบครอง

ฝากวัด เฉพาะก้านใบให้หน่อยฮะ... ผมเคยไปแอบวัดคร่าวๆ แต่ลืมไปแระ

ขอบคุณแคร่ป... :D :D

6. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    อ้น 25" เลยเหรอ .... นึกว่าแค่ 8"

7. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

โห... ถ้า 8นิ้ว ผมไม่ใส่กางเกงออกไปไหนมาไหนแร่ว... :D :D

8. byeby

byeby New Member Member

64
    3
    0
    สอบถามหน่อยครับ ของรุ่นเราๆ นี่ต้องใช้ท่ปัดน้ำฝนขนาดเท่าไรอะครับ ถึงจะ ok ไม่ยาวไม่สั้นไป

9. Yakumo

580
    7
    0
    update รูปไกล้ๆ หน่อยครับมีพี่แหลมอีกคนแล้วล่ะครับที่เปลี่ยนมาใช้แบบเดี่ยวกันอ่ะ

10. a-Zix_Shimuro~

119
    2
    0

ของเดิม คนขับ 20" คนนั่ง 18"

คนขับ เท่าที่ลองใส่ได้ถึง 25" แต่คนนั่ง ไม่น่าจะใส่ได้ยาวก่านี้

สั้น-ยาว ไม่มีผลเท่าไหร่... เน้นลีลา เป็นพอ :D :D

11. kitty_@es2001

93
    2
    0
    มีลีลา อย่าลืม ต้องอดทนด้วย เอิ้กๆ :D

12. den_es Buddyclub HKS

den_es Buddyclub HKS New Member Member

27
    1
    0
    ใช้รถมาถึงวันนี้ ซีวิคของผมยังไม่เคยเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนเลยอะ...แถมก็ยังปัดได้ดีอยู่นะ...:D

13. wutt

wutt New Member Member

34
    2
    0
    ความรู้ดีๆขอบคุณครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้