รถมีอาการแปลกๆอีกแล้วครับ คือจอดๆรถติดอยู่ หรือบางทีกำลังออกตัว รอบมันก็ตก...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Somphop O Thana, 7 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Somphop O Thana

Somphop O Thana Guest

0
    0
    0
    รถมีอาการแปลกๆอีกแล้วครับ คือจอดๆรถติดอยู่ หรือบางทีกำลังออกตัว รอบมันก็ตก แล้วก็ดับไปเฉยๆเลย แต่สตาร์ทใหม่ก็ติดวิ่งได้เหมือนเดิม แล้วระหว่างขับเวลาเราออกตัวช้าๆเวลารถติดๆ เวลาถอนคันเร่งรอบมันก็ตกวูปๆจาก900รอบ เหลือ 500รอบแล้วก็เด้งขึ้นมาใหม่ แล้วเวลาจอดรถก็เหมือนกัน แทบไม่ต้องบิดกุญแจ พอจอดรถ ปิดแอร์ปุ๊บรอบก็จะตกลงมาซัก4-500รอบ บางทีก็เกือบดับ บางทีก็ดับไปเลย ใครรู้มั่ง มันเป็นอะไรครับ

2. เครื่องยนต์มีอาการ เดี่ยวเร่งเดี่ยวเบารึเปล่าครับ บางทีก็เร่งไม่ขึ้น

3. True Story

True Story Guest

0
    0
    0
    เคยเป็นครับ ยิ่งถ้าตอนมันเป็นต้องรีบปิดแอร์ ไม่งั้นดับ แต่ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า ของผมช่างไปแก้ที่ระบบไฟ กับ Air Throttle แล้วก็หายไปเลยไม่เป็นอีก

4. Somphop O Thana

0
    0
    0
    ไม่มีครับ อาการแค่นี้เลย

5. Somphop O Thana

0
    0
    0
    ลองปิดแอร์วิ่งแปบนึง รอบมันก็ตกเวลาเร่งช้าๆเหมือนกัน แล้วก็ดับทั้งแก๊สทั้งน้ำมันเลยครับ แต่ดับไม่บ่อยครับ วันนึงจะดับซักครั้งหรือสองครั้ง แต่บอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันจะดับตอนไหน แต่มันหลอนตอนออกตัวช้าๆเวลารถติดนี่แล่ะ รอบมันจะตอกวูปๆลงมาเหมือนพร้อมจะดับตลอดเวลา - -"

6. True Story

0
    0
    0
    บางทีผมเคยเจอ วิ่ง ๆ มาอยู่ดับกลางอากาศ อันตรายมากควบคุมรถไม่ได้

7. Somphop O Thana

0
    0
    0
    อะ ใช่เลย ดับกลางอากาศ กลัวคันหลังมันชนตูดด้วย

8. Somphop O Thana

0
    0
    0
    ลองเช็คเออเร่อมันขึ้นอันนี้มาครั้งนึง

9. Somphop O Thana

0
    0
    0
    12 Direct battery input to PCM was disconnected within the last 50 key-on cycles

10. Somphop O Thana

0
    0
    0
    มันคืออะไรเสียครับ

11. True Story

0
    0
    0
    เหมือนกันเลย

12. True Story

0
    0
    0
    ลองไปเช็คระบบไฟดูก่อนไหมครับ น่าสงสัย ผมก็ขึ้น 12 เหมือนกัน แล้วก็ตามอีกหลายโค๊ดเลย แต่จำไม่ได้แล้วว่ามีอะไรบ้าง

13. Somphop O Thana

0
    0
    0
    สงสัยต้องรอน้ำลด ช่างเรารู้สึกว่าน้ำจะท่วมบ้านกันหมดและ หุหุ

14. True Story

0
    0
    0
    ตอนแรกที่ทำช่างสงสัยเรื่องระบบไฟ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ยังไม่หายขาด เลยถอดปีกผีเสื้อออกมาล้าง ที่นี้หายขาดเลย รอบไม่กว่าแกว่ง นิ่ง ไม่ดับจนถึงทุกวันนี้ 2 ปีแล้วครับ

15. โค๊ดครับ

16. Bond Comsquare

Bond Comsquare Guest

0
    0
    0
    อาการที่ว่ามาน่าจะมีสองส่วน หนึ่งรอบเดินเบาไม่นิ่งลองไล่สายไฟปลั๊กเซ็นเซอร์ตัว Idle วาลว์ตรงปีผีเสื้อเพราะปลั๊กอาจจะกรอบแล้วหลวมได้ ถ้าไม่ดีขึ้นก็ล้างปีกผีเสื้อดูเลย หรืออีกอย่างอาจจะมีท่อแวคคั่มรั่วก็รอบสวิงได้ ส่วนขับอยู่รถดับมีเซ็นเซอร์สองตัวคือ เซ็นเซอร์แคมกะข้อเหวี่ยงอันนี้ผมเรียกตัวบนกะตัวล่างนะง่ายดี ตัวบนจะอยู่ข้างเครื่องด้านแบตเตอรี่มีน๊อตเบอร์สิบยึดอยู่สี่ตัวเท่าที่เจอคือซีลรั่วกะปลั๊กกรอบแล้วแตกทำให้ติดๆดับๆ ส่วนตัวล่างอยู่ด้านขวามือหากมองออกไปจากด้านหน้ารถใกล้ๆกับท่อไอเสีย และอยู่ตำแหน่งข้างล่างไดชาร์จเลย อันนี้ก็เหมือนกันครับ ดับกลางอากาศได้เช่นกันกะตัวบน ลองไล่ดูไม่ยากครับ... เมื่อวานก็เปลี่ยนให้คุณโจไปตัวนึงอาการเดียวกันเลยครับ ขับไปอยู่ดีๆแล้วดับและรอบเดินเบาสั่น...

17. Somphop O Thana

0
    0
    0
    เซ็นเซอร์แคมเคยเสียแล้ว อาการมันจะดับแล้วสตาร์ทไม่ค่อยติด ต้องรอแปบนึงถึงจะติด แต่อาการนี้ดูแล้วน่าจะเหมือนตัวล่างมากกว่าแฮะ

18. Somphop O Thana

0
    0
    0
    ด้านล่างคือตัวนี้ป่าวครับ สวิทย์น้ำมันเครื่อง

19. Bond Comsquare

0
    0
    0
    ตัวล่างมีน๊อตยึดหนึ่งตัวไม่แน่ใจว่าเบอร์เดียวกันกับตัวบนหรือเปล่า เป็นเบอร์สิบ ลักษณะจะคล๊ายๆแท่งลิปสติกเสียบเข้าไปในตัวเครื่องเลย แต่ผมว่าลองเช็คสายไฟเซ็นเซอร์ดูก่อน อาจจะรั่วลงกราว์ดเพราะผมเคยเจอ มึนไปสองอาทิตย์หาสาเหตุกว่าจะเจอ...

20. Somphop O Thana

0
    0
    0
    อะครับ เดี๋ยวไปลองรื้อๆดู ขอบคุณครับ

21. Bond Comsquare

0
    0
    0
    ไม่ใช่สวิตช์น้ำมันเครื่องนะครับ ไม่เหมือนกัน...

22. Somphop O Thana

0
    0
    0
  23. Somphop O Thana

0
    0
    0
    ตัวนี้ป่าวครับ

24. ของผมเคยเป็นครับ เดินสายระบบไฟใหม่ เปลี่ยนสายหัวเทียนเช็คหัวเทียน ล้างปีกผีเสื้อ รถผมติดแก๊สไปจูนใหม่ด้วย ตอนนี้ขับได้สุดยอดครับ

25. Bond Comsquare

0
    0
    0
    ใช่ครับคุณสมภพ ตามภาพที่โพสต์มาเลย... แต่ที่จริงเสียยากมากนะครับ ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเรื่องสายไฟมากกว่า เพราะตัวนี้หากเสียจะดับสนิทสตาร์ทต่อไม่ได้เลย ไม่มีติดๆดับๆ... แต่ก็อย่างว่าอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์อะไรก็เกิดขึ้นได้ตามอายุการใช้งานแหล่ะ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้