ช่วยแนะนำหน่อยคับ

การสนทนาใน 'E30 Club' เริ่มโดย น้องอาม, 24 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องอาม

น้องอาม New Member Member

15
    0
    0
    อยากจะรู้ว่าข้อเสียกับข้อดีของ E30 ง่ะคับ

2. inc148

inc148 New Member Member

87
    0
    0
    แบบว่าเอาตามความรู้สึกตัวเองแล้วกันนะ

ข้อดี รถยุโรป ดีกว่ารถญี่ปุ่น
    ข้อเสีย เก่าไปสักนี้ท่าจับมาดีๆอยู่ยาว

เอาไรอีกล่ะ มีทั้ง2และ4ประตู

ว่างเครีื่องได้หลายจบด้วย

ราคาไม่แพงเกินไปเหมาะกับการเริ่มเล่นรถ

อยากทราบอะไรละครับถามมา....แนะนำเรื่องไรซื้อหรือซ่อมยังไง:D

3. น้องอาม

น้องอาม New Member Member

15
    0
    0
    มีอีกไหมคับขอบคุณมากๆเลยคับขออีกคับ

4. THE-MUST

THE-MUST New Member Moderator

628
    4
    0
    ..ช่วงล่างดีมากเลยครับ แต่เก่าไปหน่อยตามที่INK ว่า..โดยรวมแล้วผมว่า OK.เลยนะ

5. LBGT

LBGT New Member Member

3,325
    21
    0
    ช่วงล่างเนี่ย ผมยอมรับมากๆเลยครับ ขนาด 2 คันที่ผมใช้แค่เดิมๆนะคับ

แล้วก้อ ชม.นี้ ราคานี้ ไม่มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหน คุ้มไปกว่านี้แล้วคับ

ทั้งความปลอดภัย สมรรถนะ รูปทรง

ภายในเป็นหนัง อิสระ 4 ล้อ แอร์เย็นเจี๊ยบ(ทำให้ดีนะ)

ราคาซ่อมบำรุงก้อไม่โหด ราคาซ่อมช่วงล่างแข่งกะรถญี่ปุ่นได้เลย

อะไหล่ก้อเพียบ ทั้งเดิม ทั้งแต่ง :)

6. TOOMYAM

TOOMYAM New Member Member

101
    0
    0
    ทำไมไม่มีใครพูดถึงข้อเสียบ้างแหละ
    ตัวผมเองมี2คัน 2ประตูและ4ประตู ผมจะเปรียบเทียบให้ดูคัน4ประตูของผมเดิมๆทุกอย่างปี2528ครับ
    รถของน้องวีออสเดิมๆครับ ขับไปต่างจังหวัดกัน(รวมๆละกัน)เป็นที่เอกฉันท์ทุกคนลงความเห็นกัน
    นั่งสบาย,เกาะถนน,เสียงฯลอี 30ดีกว่าหมดจะแพ้ก็การประหยัดน้ำมันเท่านั้น อี30 1,300 วีออส 1,000
    ก็แค่นั้น พ่อและแม่ผมบอกว่านั่งอี30ดีกว่าไม่ปวดเมื่อยแค่นั้นก็พอ ที่สำคัญถูกกว่าวีออสตั้งเยอะ
    นี่เป็นความเห็นของครอบครัวผมเท่านั้นเอง และต้องขอโทษคนที่ใช้รถวีออสด้วยครับที่พาดพิง
    แต่มันคือความจริงที่ประสพมา

7. THE-MUST

628
    4
    0
    ขอเสริมนะ อะไหล่แพงเนบางตัว เช่น แล็คพวงมาลัยพาวเวอร์ ราคามือ 2 ต้องมี 10000-14000 บาท ลูกหมากต่างๆเป็นของแท้ใหม่ เบิกห้าง ราคาลูกละประมาณ 500-600 บาท อันนี้ปกติ ส่วนชุดแต่งต่างๆก็มีมากให้เล่นหลายแบบ หรืจะหล่อเอาเองก็ได้ หาได้ตามเชียงกง

เรื่องระบบช่วงล่างเป็นแบบอิสระ 4 ล้อ ประกอบด้วยช็อคอัพ สปริง ยึดติดติดกับตัวปีกนก เป็นรูปตัว L แล้วต่อกับโครงรถอีกที ระบบล้อแยกออกเป็นอิสระต่อกัน ทำให้ทรงตัวและยึดเกสะถนนได้ดี

ข้อเสีย อายุอาจมากไปนิดตามสภาพอะไหลบางชิ้นแพงแต่ไม่มาก โดยรวมๆแล้วผมว่า OK. เลย ไม่งั้นไม่ใช้มา 10 ปีกว่าๆแล้วหละ...

8. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    ย่างที่ว่ามาถูกหมดเลยครับ แข็งแรงทนทานเกาะถนน ข้อเสียเมียไม่ชอบอะอิๆๆๆๆๆ

9. THE-MUST

628
    4
    0
    ...ไม่ชอบที่ไม่ยอมกลับบ้านใช่ไหม..5555555555

10. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    จุ๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. THE-MUST

628
    4
    0
  12. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ดีแน่นอนครับ ผม ทำการทดสอบมาแล้วครับ รอดชีวิตมาได้ก็เพราะรถยุโรปเนี้ยละครับ โครงสร้างเหนี้ยวกว่าเยอะ ช่วงล่างก็ดีนิ่มสบาย

นิดครับ จุดเสียที่มีและเป็นที่รู้ๆกันครับ ด้วยอายุมันจะเยอะแล้วจะมีจุด ผุ เป็นสนิมในบางจุดเช่นใต้แบต จนน้ำใหลเข้าไปที่เท้าเราได้ครับ

ที่เหลื่อก็ตามอายุการใช้งานครับ ช่วงล่างเสียซ้อมได้ ทุกอย่างซ้อมได้ มีอะไหล่เปลียนทุกตัวทุกเกรดทุกราคา ตามกำลังทรัพย์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้