อยากทราบวิธีทำ ไฟออกท่อ ( ตดร้อน ) ครับใครทราบบ้าง

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย JDeE, 21 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    คืออยากทราบวงจรทำตดร้อนอะครับ ใครทำได้หรือว่ามีแนวทางช่วยแนะนำหน่อยครับผม ขอบคุณครับ

2. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ไปซื้อชุดมาใส่เลยครับ1,000 กว่ามั๊ง ผมก็เคยติด:cool: แต่จำวงจรไม่ได้แล้ว:( รู้สึกว่า จะมีสวิท์ให้1ตัว และคอล์ย สายหัวเทียน และหัวเทียน จากนั้นเราก็เดินระบบไฟ ถ้าจำไม่ผิด เราจะต้องเอาสายบวกมาต่อผ่านสวิท พอออกจากสวิทก็เอามาต่อกับขั้วบวกของคอล์ย จากนั้นเราก็เอาขั้วลบของคอลฺยลงกราว์ แค่นั้นมั้ง พอเราเปิดสวิท คอล์ยก็จะทำงานตลอด จนกว่าเราจะปิดสวิทหรือดับเครื่อง แต่รถที่จะทำได้นั้นต้องเป็นรถ เทอร์โบเท่านั้น หรือพวกวีเทค ประมาณนี้เห็นเขาว่ากันนะ
    ปล. เวลาสตาร์ทรถ เราต้องดูว่าเราปิดสวิทหรือยังถ้ายังเวลาสตาร์ทเครื่องมันก็จะมีไฟออกมาเหมือนกันเหมือนในเรื่อง เดอะฟาส อ่ะครับไม่งั้นถ้าคนไม่รู้แล้วไปยืนอยู่หลังรถอาจจะเป็นอันตรายมาก:eek: เพราะไฟมันออกมาลูกใหญ่เหมือนกัน และอีกอย่างต้องจูนน้ำมันให้หนาหน่อยจะได้ออกเยอะๆ:D
    รอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ได้ครับ

3. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    ได้ความรู้ดีคับ

4. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    มันจะส่งผลเสียถึงใยแก้วในหม้อพักไหมอะครับ อยากติดเหมือนกัน

5. secret

secret New Member Member

111
    0
    0

รบกวนนิดนึงครับ อยากถามว่า ข้อมูลชัวมั้ยครับ ถ้าชัวผมได้ทำติดเองเลยอ่ะคับ รบกวนนิดนึง

6. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    เจ๋งดีอ่ะ...แต่ผมว่าใยแก้วไปแน่ๆ..

7. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมลืมบอกไป มันมีกล่องคุมมาให้อีกหนึ่งตัวด้วยนะครับ
    สรุป 1ชุด ประกอบด้วย หัวเทียน สายหัวเทียน กล่องควบคุม สวิท คอลย์ ถ้าจำไม่ผิดคงจะประมาณนี้มั๊งครับ
    ส่วนการต่อนั้นจากที่บอกไปข้างบนนั้น และจากที่ผมเคยติดมามันต้องต่อผ่านกล่องควบคุมด้วย ถึงจะใช้งานได้ เสียดายเหมือนกันที่ตอนนั้นผมขายรถไปผมไม่ได้ถอดออก เพราะคิดว่าเขาจะทำขายอีก แต่ตอนนัี้ไม่เห็นใครพูดถึงเรื่องนี้กันเลย ถ้าคนขายยังขายอยู่ก็บอกด้วยนะครับ ผมจะซื้อเก็บไว้ชุดหนึ่ง แต่เท่าที่จำได้ตอนนั้นรู้สึกที่ ร้าน Rstlye ที่มาบุญครองก็มีขายนี่ครับ ส่วนการเดินสายไฟนั้น เขามีคู่มือบอก ถ้าคนเป็นเรื่องวงจรไฟฟ้าก็ง่ายอ่ะครับ เพราะผมก็เดินเองเหมือนกัน

8. I'm Designer

204
    11
    0
    อีกอย่างครับ ข้อควรระวังในการติดตดร้อนครับ:D
    ระวังไฟดูดครับ:eek:
    คือเมื่อเราติดตั้งเสร็จแล้ว เวลาจะใช้งานต้องดูด้วยว่า สายหัวเทียนนั้นหลุดหรือเปล่าเพราะถ้าหลุดแล้วคุณเอามือไปจับที่ตัวถังรถ ในขณะที่มันกำลังทำงานอยู่ มันจะดูดคุณครับ ผมโดนมาหลายครั้งเลย เล่นแขนชาไปเลย:p

9. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ตดร้อน ลองเข้าไปถามพี่ที่ คลับRT สิครับ
    ถ้าจำไม่ผิด คนที่ชื่อ เสือย้อย เป็นคนทำและออกแบบวงจร เจ้าตดร้อนนี่อ่ะ
    ตอนนี้รู้สึกคุณ Hiter เป็นคนเดินตลาดอยู่ ลองเข้าไปดูที่
    http://www.clubrt.net/WB/topic.asp?TOPIC_ID=2648

ส่วนร้านที่รับติดตั้งและมีจำหน่าย ที่เห็นๆก็ร้าน เทอร์โบไดนามิก
    แถววังหินอ่ะครับเข้ามีสูตรพิเศษ ติดแบบดับเบิ้ล ไฟออกเป็นวาเลยครับ
    :D ลองโทรถาม 02-9358551 คุณ ฤทธิ์

10. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ไปเห็นมาแล้วครับ รถไม่มีโบ ก็ติดได้ครับ ไฟจะออกท่อเวลาที่เราเร่งรอบเครื่องสูง ๆ แล้วยกคันเร่งทันทีทันได ช่วงเวลานั้นส่วนผสมจะหนาและเหลื่อมาก แล้วเมื่อไอเสียที่สามารถติดไฟได้ใหลออกมาเจอประกายไฟที่ติดตั้งไว้ก็จะเกิดเป็นเปลวไฟครับ บางทีก็พุ่งยาวออกมาเกือบ 2 ฟุตเลย สะใจมากครับเหมือนรถแข็งแรง ๆในสนามเมืองนอกเลย สวยดี จอดแล้วเร่งเครื่อง ( เบิ้ลคันเร่งแรง ๆ) ก็ตดเป็นไฟแล้วครับ แต่วงจรมไม่ทราบรายระเอียด แต่เท่าที่รู้ก็คือ ตัววงจรทำหน้าที่ จ่ายกระแสไฟให้กับคอยเป็นลักษณะ ติด ๆตัด ๆ คล้ายพวก สวิชชิ่ง คือ จะจ่ายกระแสไฟเป็นจังหวะ ( จ่าย หยุด จ่าย หยุด จ่าย หยุด ) สรับไปตลอดเวลาครับ ทำให้คอยส่งกระแสไฟแรงสูงไปให้หัวเทียนที่ติดตั้งอยู่ที่บริเวณ ท่อไอเสีย ก่อนออกที่พักปลาย
    แต่เครื่องยนที่มีระบบส่วนผสมบางมาก ๆ จะไม่ค่อยออกนะครับ

11. เอฟ

เอฟ New Member Member

1
    0
    0
    อยากได้บ้างครับใครลองแล้วมาบอกมังนะครับ

12. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ต้องขยับจานจ่ายให้ไฟแก่ด้วย งั้นไม่ออก :D :D :D

13. ฺBallyGTR

ฺBallyGTR Guest

0
    0
    0
    ที่ต้องออกแบบวงจรก็เพราะจำลองกานหมุนของจานจ่ายหนะครับ เพื่อเอาไปเหนี่ยวนำที่คอล์ย ลักษณะเป็นพัลส์ 0101010 แต่จะต้องมีความถี่มากพอนะครับมันถึงจำทำให้คอล์ยเริ่มเหนี่ยวนำและมีไฟมาสปาร์คที่หัวเทียน จากที่เคยเห็นมาน่าจะเป็นปุ่มกดติดปล่อยดับ หรือหน่วงเวลาสั้นๆ กี่วิก็ว่ากันไป ลองดูครับ ลองหาของมอร์ไซด์มาดัดแปลงสิครับเล็กกว่าตั้งเยอะ มาพร้อมสายหัวเทียนด้วย

14. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    น่าสน ๆๆ

15. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    เสียวโดนไฟดูด แต่ก้อเท่ดี

16. JOOK_CORSA

JOOK_CORSA New Member Member

257
    0
    0
    ไฟมันจะย้อนรึป่าวอะ

17. secret

secret New Member Member

111
    0
    0

ไม่ย้อนครับ เพราะว่าเครื่องมันมีแรงดันไอเสียออกมาตลอดเวลาเลยไม่มีย้อนครับ

18. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    :) ดีจิงๆที่บอกว่าใช้คอยล์มอเตอร์ไซได้แล้วต่อเองจริงรึเปล่าคับ จาลองต่อเอง แล้วเวลาติดตั้งต้องติดตรงช่วงไหนของท่อไอเสียคับ ขอบคุณคับ

19. kantood

kantood Guest

0
    0
    0
    ดีเซลได้ปะคับ

20. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0

วงจรนี่มันจะใช้วงจรของ ไฟกะพริบ ได้ป่าว ที่มันทำให้ ไฟติด-ดับ สลับกันอะครับ เอามาแปลงได้มั้ย

21. ..

.. Guest

0
    0
    0
    ง่านสุดเลยเอาเบนซินไปฉีดใส่ท่อ ตอนเครื่องร้อนแล้ว ไฟลุกไม่หยุดเลย ( เคยลองแล้ว )

22. theoneox

theoneox New Member Member

7
    0
    0
    ไม่ได้แน่นอนคับ เพราะดีเซลจุดไฟไม่ติดคับ

23. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    แล้วแก๊ส LPG หรือก๊าซ NGV พวกนี้ล่ะคับ

24. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    แก๊ส จุดคงเสียว น่าดู

25. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ไม่น่ามีปัญหาครับ มันจะติดไฟเมื่ออากาศเพียงพอเหมือนน้ำมัน ที่สำคัญ ปริมาณที่มันออกมาทางท่อไอเสียมันคือส่วนที่เหลือจากการเผาไหมในห้องสันดาบ

ผมว่าดีเสียอีก ที่เราเผามลพิษที่ห้องที่เหลือจากการเผาไหม้ กลายเป็น CO2 ล้วนๆ แต่อันตรายตรงจะพ่นใส่คนนี่แหละ

26. itsarachon

itsarachon New Member Member

4
    0
    0
    ใช้ IC 555 มาทำเป็นตัวกำเนิดความถี่ ประมาณ 1K Hz แล้วเอาไปขับมอสเฟตที่ทนกระแสสูงๆ
    เช่น IRFZ44N เป็นตัวตัดต่อคอยล์มอเตอร์ไซค์ แล้วใส่หัวเทียนก็น่าจะมีไฟออกแล้วครับที่หัวเทียน
    เดียววันหลังว่างๆจะหาวงจรมาให้

27. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    อืมๆๆ..อัพ

28. ][โมชิ มารุ][

][โมชิ มารุ][ New Member Member

2
    0
    0
    :eek: จากที่ลองๆ มาอะครับ แล้วได้ประสิทธิภาพด้วย

ผมเปลี่ยนไปใช้ หัวเทียนดีๆ เบอร์ 7 ( platinum) ,, เปลี่ยนคอล์ย ใช้คอล์ยแยกของ 2JZ แต่ต้องเป็นคอล์ยแห้งแบบ ignition ,, ปรับจานจ่ายไฟสูงหน่อย

หลังจากนั้นเวลาขับๆ ไป ยกคันเร่งแล้วปั้มลงเบาๆ ตดออกมามีเสียงป๊อบเบาๆ แต่ที่ได้คือไฟตกออกมาเป็นก้อนๆ เลยครับ

ทำใน รถ honda เครื่อง vtec แตนๆ คันนึง :eek:

29. A_ZA

A_ZA New Member Member

33
    0
    0
    ,มันจะ แบ็คไฟว์ เข้าไปในเครื่องป่าว และแก๊ซจะใช้กานได้ไหม กลัวจะระเบิดขึ้นมาดิเพราะแก๊ซมันจะลุกเร็วกว่าป่าว ถามผู้รู้หน่อย

30. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าอยากดูความแรง ง่ายสุดครับ ทำกับตัวเราก่อน ถอดกางเกง แล้ว ผายลมใส่เทียนอันใหญ่ๆครับ

ผมเคยดู home video ของอเมริกา ทำออกทีวีครับ ไฟพุ่งเป็นฟุตเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้