REVIEW :: CIVIC ES :: Installing a Moon Roof

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 23 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    REVIEW :: CIVIC ES :: Installing a Moon Roof

เรื่องมันมีอยู่ว่า วันก่อนขับรถกลับบ้าน ตรงบริเวณที่กำลังทำรถไฟฟ้าอยู่ แล้วมีเศษหินตกใส่หลังคา เลยทำให้เป็นรู ใหญ่มาก เลยต้องหากระจกมาปิดมัน เลยกลายเป็น Moon Roof ไปซะ งั้น 555 ตลกหรือป่าวไม่รู้ แต่สุดท้ายก็คือตอนนี้ ได้หลังคาเป็นหลังคา Moon Roof มาเรียบร้อย เอาไว้ ดูจันทร์ ยามค่ำคืน แต่อยากจะบอกว่าตั้งแต่ขับมา ยังไม่เห็นดาวหรือจันทร์ผ่านช่องนี้เลย ได้เห็นก็แต่ไฟถนนที่ส่่องเข้ามา ตอนที่เปิดเท่านั้นเอง ตั้งแต่ได้ยินเรื่องที่เค้าเปลี่ยนใส่ Moonroof กันก็นานมาแล้วหลายปี แต่ก็ยังไม่เคยเห็นใครจะทำรีวิว การเปลี่ยนใส่แบบเป็นขั้นเป็นตอน เลยได้คิดว่าถ้ามีโอกาสก็คงได้ เก็บข้อมูลมาฝาก คนที่สนใจ จะได้สามารถเอาไปปรับใช้กับรถของตัวเองได้ในโอกาสต่อไป คราวนี้ถึงครั้งของผมบ้างเลยเก็บข้อมูลมาฝากกันเป็นขั้นๆ เลยจะได้เห็นกันว่าัมันก็ไม่ได้ยาก แต่มันก็ไม่ง่าย ที่สำคัญก็คือ ทักษะและประสบการณ์ของช่างและอู่ที่ไว้ใจได้นั้นเอง

สรุปขั้นตอน
    01. รื้อภายในออก + ถอดกระจกหน้าและหลังออก
    02. เจาะจุด Spot เพื่อยกหลังคาเดิม
    03. เจาะจุด Spot หลังคา MoonRoof
    04. ประกอบ MoonRoof ลงตัวรถ
    05. เชื่อมประสานทั้งในและนอก ด้วยทองเหลือง
    06. Shield กันน้ำหลังคาทั้งหมด
    07. เก็บรอยและเตรียมหิวหลังคาทำสี
    08. ทำสีพื้น+กันสนิม
    09. ทำสีจริง
    10. เก็บรายละเอียดสีและขัดสี
    11. ประกอบภายใน + เดินสายไฟระบบ MoonRoof

จากขั้นตอนคราวๆ ด้านบนก็มีหลายขึ้นตอนอยู่ใช้เวลาประมาณ 7 วันงานทั้งหมดก็จะเรียบร้อย ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง ก็ขึ้นอยู่กับอู่ แต่สำหรับอู่ที่ผมไป ใช้บริการชื่อ อุดมการช่างอยู่ในย่านสะพานใหม่ ซึ่งเป็นอยู่ที่มีประสบการณ์ ในการวางหลังคา MoonRoof เป็นอย่างดี วางใจได้เรื่อง น้ำรั่วหรือปัญหาอื่นๆ เพราะว่าอู่นี้ เน้นในด้านคุณภาพมาก และประสบการณ์ในการว่างที่ชำนาญ ของช่างโจ้ ทำให้มั่นใจเข้าไปอีกว่างานเรียบร้อย

เดี่ยวมาดูภาพประกอบคำอธิบายกันไปเรื่อยๆ นะครับ เยอะมากๆ เลย แต่นี้เป็นเพียงขั้นตอนในการถอดและว่างหลังคาเท่านั้นนะครับ เพราะว่าส่วนอื่นๆ ผมไม่ได้เก็บรายละเอียดมา เพื่อว่าก็เหมือนกับการทำงานทั่วๆ ไป ในด้่านของการทำสีและเก็บรายละเอียด

หลังคาที่ได้มาเป็นสีดำเลยพร้อมกับผ้าหลังคาสีเบส สมใจ

กำลังรื้อภายในออกกันครับ

ES94 กำลังช่วยทำอย่างตั้งใจและเอาใจใส่ดีมากๆ

เอาผ้าหลังคาเดิมออกไปแล้วตอนนี้ ก็เลยให้ดู โครงหลังคาเดิมๆ กันครับว่าเป็นแบบนี้แหละ ไม่แน่ใจว่าเคยเห็นกันไหมในแบบเต็มๆ

เริ่มเจาะจุด Spot กันล่ะครับ การเจาะ บางจุดต้องเจาะให้ทะลุ อย่างจุดไม่ต้องทะลุ แล้วใครจะไปรู้ล่ะเนี้ย นอกจากช่างที่มีประสบการณ์ ในภาพก็คือช่างโจ คนเก่งและเป็นพระเอกของงานในครั้งนี้

จะเห็นว่าบางจุดก็ไม่ได้เจาะทะลุนะครับ ส่วนนี้ก็คือตำแหน่งโครงเสารับแผ่นหลังคาด้านหน้า

ใช้ไขควงสะกัดออกก่อนค่อยๆ ทำให้หลุดออกมา

ส่วนนี้เป็นด้านหลังนะครับ จะมีเสารับ 6 ต้นนะครับ จะอยู่ด้านใน 2 ต้น ด้านนอก 4 ต้น

ปัดหลังก็มาครับ แบบนี้ต้องเจาะหลังคาใส่ที่ฉีดน้ำกระจกปัดหลังด้วยเลย ให้รายละเอียดเพิ่มเติม นะครับ สำหรับการที่จะติดตั้ง ที่ฉีดน้ำปัดหลังนั้น จำเป็นต้องเบิกของเพิ่มเติม อยู่ดังนี้คือ หัวฉีดน้ำปัดหลัง ข้อต่อมาตราฐานสำหรับสายฉีดน้ำ ข้อต่อกันน้ำย้อน และที่สำคัญครับสายน้ำ ซึ่งสามารถเบิกกับ ศูนย์บริการ Honda ได้ โดยให้ใช้ Part No. ของ Honda พีรูท ครับ สายน้ำต้องใช้ 2 ชุดประมาณความยาว ที่ 6 เมตรครับ และเวลาคุณได้ปัดหลังมา ควรจะมาพร้อมกระปุกน้ำที่มีมอเตอร์ปั้ม 2 ตัวมาเลย ไม่งั้นก็ต้องมาเจาะใส่มอเตอร์เอาที่กระปุกเดิมครับ มาครบๆ เนียนๆ น่าจะดีกว่านะครับ

เมื่อจัดการด้้านนอกเสร็จก็มาที่จัดการกับตำแหน่งด้านใน มีจุด Spot เยอะมาก ต้องจัดการให้หมด

เอาล่ะหลุดแล้วยกหลังคาเก่าขึ้นก่อนเลย ถ้ารถโดนมาบางคันอาจจะมีอาการรถบิดและทำให้เวลายกหลังคาอาจจะมีการบิดตัวของโครงรถ ซึ่งไม่ต้องห่วงครับไม่ใช้เรื่องใหญ่

การเป็นรถเปิดประทุนไปซะแล้ว

คราวนี้ก็ถึงเวลา ไปจัดการกับหลังคา Moonroof กันได้แล้วล่ะครับ จะเอามันออกมาเพื่อมาประกอบลงในรถล่ะ

สังเกตุเลยนะครับว่าจะไม่เหมือนกัน ในส่วนของโครงหลังคาและจะมีส่วนของ ท่อน้ำที่ต่อเชื่อมมาจากรางกระจก เพื่อระบายน้ำออกด้วย จะกระจายลงทั้ง 4 เสากันเลยนะครับ

ตอนนี้ก็แต่งผิวของเสารับหลังคาเพื่อเตรียมประกอบหลังคาเข้าที่ ดูหน้าคนทำ มันกลัวเครื่องมือ หรือว่าตั้งใจทำกันเนี้ย

ประกบหลังคาและล๊อคเข้าตำแหน่งก่อนเชื่อมด้วยทองเหลืองต่อไป

ตัวแร่ง อิอิ ES_94

เข้าที่เรียบร้อย จะเริ่มเชื่อมด้วยทองเหลืองแล้วนะ

ช่่างโจ้ ตรวจสอบงานและำตำแหน่งอีกรอบ

เริ่มเชื่อมล่ะ

ดูฝีมืองานเชื่อมก่อนแต่งผิว

หลังจากเชื่อมเสร็จก็มาเก็บงานผิวต่อให้เรียบ

โครงหลังคาใหม่เข้าทีเรียบร้อย

เก็บงานเชื่อมให้หมดทุกจุดทั้งนอกใน

เอาล่ะครับหอมปากหอมคอกันไปทั้งภาพและคำอธิบาย ก็หวังว่าจะพอมีประโยชน์สำหรับผู้สนใจกันบ้างนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ สวัสดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้