B14 GA15 มีใครใช้รถเกิน 100,000 โล แล้วไปตั้งวาล์วบ้างไม๊ครับ พอดีเจอใน Wiki...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย วุธ สิรพงศ์, 22 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    B14 GA15 มีใครใช้รถเกิน 100,000 โล แล้วไปตั้งวาล์วบ้างไม๊ครับ พอดีเจอใน Wiki บอกว่า ควรตั้งทุกประมาณ 40,000 โล ของผมที่ฝาสูบนี้วิ่งไป 110,000 ละ เลยอยากทราบของเพื่อนๆบ้างครับ

1. เป็นวาวล์ออโต้ไม่ใช่เหรอ

2. ตั้งเมื่อมีอาการดีกว่าครับ ของผมใช้ไปสามแสนกว่า ยังไม่เคยตั้งเลย จนเปลี่ยนเครื่องเมืื่อสามแสนเจ็ดหมื่นโลครับ

3. AT II II

AT II II Guest

0
    0
    0
    น้ำมันไม่ต้องตั้ง

4. ขออภัยเพื่อนๆด้วยครับ คุ้นๆว่าวาล์วเครื่อง จีเอ15 ในบี 14 ตั้งได้เมื่อถึงเวลา มันเป็นแผ่นชิมวาล์ว มีขนาดหนา/บาง ตามความสึกของบ่าวาล์ว ส่วนไฮดรอลิควาล์วที่ไม่ค่อยต้องปรับตั้งเห็นอยู่ในเครื่อง sr20 ครับ ผิดถูกยังไงขออภัยและแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

5. ไม่เป็นไรจะตั้งทำไม หรือรถใช้แก๊ส

6. รถรุ่นอะไรที่บอกตั้งทุก 40,000 ผมใช้สามแสนยังไม่เคยตั้งเลยครับ

7. คือ 110,000 คือ แก็สเพียวครับ ณ เวลานี้ถ้าวิ่งเกิน 110 + อากาศร้อน ก็จะกินน้ำมันเครื่อง แต่ถ้าวิ่ง 120 ยาวตอนฝนตก (พึ่งวิ่งเมื่อวานซืน) น้ำมันเครื่องไม่หายเลย กับมีอาการออกตัวไม่มีแรง หรือ บางทีเหมือนพยายามวิ่งแต่แรงมาๆหายๆ เคยได้เช็คแรงอัด เค้าก้อบอกปกติ เลยกำลังสงสัยเรื่องวาล์ว เพราะเอาหูไปฟังใกล้ฝาวาล์วมันได้ยินแต็กๆชัดเลย

8. รถใช้แก๊สบ่าทรุด อาจต้องมีตั้ง

9. กินน้ำมันเครื่องควรดูเรื่องแหวนลูกสูบหลวม,ยางตีนวาล์ว และยางรูปสี่เหลี่ยมในฝาครอบวาล์วด้วยครับ และตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรครับ

10. Madmail Sunnyza

Madmail Sunnyza Guest

0
    0
    0
    รถผมวิ่งไปแสนห้าแล้วก็ยังไม่เห็นได้ตั้งเลยครับ

11. update ครับ ไป Tiger tuning เทพารักษ์ เพื่อเช็ควาล์ว ปรากฏว่ากลายเป็นสูบ 3 วาล์วรั่ว ส่วนระยะห่างวาล์วออกแนวห่างหมดเลย ส่วนแรงอัดกระบอกสูบอู่ว่าน่าอยู่ในช่วง 12 - 15 Bars สูบ 1 2 4 ได้แค่ 12 สูบ 3 ได้ 9 น่าจะเป็นเพราะผมใช้ความเร็วสูง รอบสูงประจำ ทุกวันจัน ระยะไปกลับ 300 โล เพราะต้องเรียกรอบเพื่อเร่งแซงละมัง ที่อู่เปลี่ยนหัวเทียนมาให้กับจูนแก็สให้ไม่หนามาก ก้อดีขึ้นครับ

อาการที่ควรตั้วาวล์คืออาการยังไงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้