ช่วงนี้ฝนตกบ่อย มีลุยน้ำเป็นบางครั้ง อย่าลืมตรวจดูพรมในรถบ้างนะครับ...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Auttawit Skuntantimeta, 11 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อย มีลุยน้ำเป็นบางครั้ง อย่าลืมตรวจดูพรมในรถบ้างนะครับ รถอายุมากแล้วมีรั่วมีซึมได้ ด้วยความปราถนาดีจากรถคนน้ำเข้า

1. ปกติพี้นรถจะมีรูอยู่ด้านใต้แล้วมีฝาปิดรูเอาไว้ ลองเปิดใต้พรมดูว่าพลาสติกกรอบหรือแตกหรือป่าว (ขอบคุณรูปจาก Vertex Sahawongwattana )

2. รูชัด ๆ เลย มีทั้ง 4 ด้าน

3. ขอบคุณคร้าบ รื้อมาดุแล้วฝาไม่แตกสงสัยจะเข้าตรงขอบๆฝาครับ

4. ฝาปิดรูมันเป็นยางครับ ผมเอาซิลิโคนซีลรอบขอบยางเลย ซีลไป 2 ชั้น อย่างหนาครับ

5. ของผมก็ซึม ลงมาตามร่องกระจกหน้าซึมเข้าตรงร่องประตูหน้า TT

6. เช่นกันตกที่ไปชุ่มเลย

7. อันนี้ผมถ่ายจากร้านผมอะครับคัมรี่ปี2007 ถอดมาฟอกเบาะและพรม สำหรับ AC88 ข้อควรระวังพลาสติดและพุ๊กอาจกรอบนะครับ เวลาถอดระวังนิดนึง ถ้าจะถอดออกมาซักดูสภาพอากาสด้วยก็ดีวักเหมือนวักผ้าใครเกิดทันยุคไม่มีเครื่องซักผ้าโชคดีไปครับ ใช้แฟ๊บและแปรงลง เวลาลงแปรงให้ไล่จากด้านนึงไปอีกด้านนึงครับไล่ตามเส้นลายของพรมจะไม่ทำให้ขนพรมเสียหาย ลองทำดูแล้วจะรู้ว่าสนุกกับเหนื่อยมันไปด้วยกันได้จริงๆ อิอิ

8. สำหรับจุกยางที่เสื่อมแล้วผมแนะนำไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่ครับเอาซิลิโคลนมาทารอบๆแล้วเอาแล๊คซีนแปะทับ นะครับอิอิ

9. ที่ร้านผมมีเครื่องฟอกเบาะและพรมดีหน่อยดูคราบสกปรกและฝุ่นทรายออกมาได้กาแฟสดใครสนใจลองชิมได้ครับ

10. Daihatsu APPAUSE ใช้อะไหล่ร่วมกันได้หลายจุดกับ AC88นะครับ ผมลื้อคันนี้มาเลยรู้ เช่นมือเปิดใน สวิทย์แอร์ มองแว๊บๆนะครับอื่นๆไม่ได้ดู

11. เอ่อ.... 88 ไม่มีปัญหาพลาสติกกรอบครับ เป็นม็ดพลาสติกคุณภาพสูง มันยังเหนียวอยู่ครับ (ยกเว้นพลาสติกสีครีมครอบเสา A pillar เสา B pillar)

12. แฉะทุกวัน^^

13. เอาไปทำที่ไหนได้บ้างครับ ของผมนี่ พอลุยน้ำแฉะไปหมด จอดตากแดด เย็นนี้ไอน้ำจับกระจกรอบคันเลยครับ นึกว่าห้องอบซาวน่า 555

14. ลื้อทำเองเลยครับ ระวังเวลากระชากกิ๊ฟและพุ๊กดีๆก็พอเพราะถ้าผิดจังหวะไม่กิ๊ฟก็พุ๊กต้องมีอย่างใดอย่างหนึ่งแน่55 อย่าเอาจอดตากแดดให้แห้งนะครับ ลื้อต้องลื้อเท่านั้นเพราะเดี๋ยวเหม็นเข้าแอร์ครับ

15. รื้อเองเลยครับ ได้ทำความสะอาดไปในตัวด้วย

16. ว่างๆ มาช่วยผมรื้อบ้างนะ 5555

เคาะดินออกากพรมก่อนเลยนะครับรับรองได้เป็นกิโล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้