สอบถามหน่อยครับ นีออนนี่ใช้น้ำมันเครื่องทั่วไปเช่น ptt ได้ไหมครับ...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Sakda Sri, 3 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sakda Sri

Sakda Sri Guest

0
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับ นีออนนี่ใช้น้ำมันเครื่องทั่วไปเช่น ptt ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ต้องยี่ห้อไหน แล้วเติมกีลิตรครับ ขอบคุณครับ

2. อย่าให้ต่ำกว่า เกรด SH ของทุกยี่ห้อ SAE 10-40W หากมีชีลรั่ว นม ขาด 20-50W

3. Sakda Sri

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

4. Sakda Sri

0
    0
    0
    SH คืออะไรอ่ะครับ ลองหาข้อมูลแล้วไม่เจอ

5. มาตรฐานน้ำมันของ API = สถาบัน อเมริกัน ปิโตรเลี่ยม มาตรฐานเครื่องยนต์เบนชินจะเริ่มจาก SB,SC,SD,SF,SG,SH,SJ,SM และล่าสุด SN รับรองประมาณปี 1993-1995 มั่ง แต่พวกแรก API ออกมาตรฐานมาเมือ 20-30 ปีที่แล้วมั่ง มันก็จะกำหนดค่าต่างๆดังนี้ ค่าการทนความร้อน ค่าประสิทธิภาพการทำความสะอาด การเสี่ยมเมื่อเจอออกซิเจน ค่าการรวมตัวกับความชื้น ทนต่อการเป็นยางเหนียว ต้านการเสื่ยมสภาพ ... ค่าตัวแรก S คือใช้กับเครื่องเบนซิน C คือมาตรฐานของเครื่องดีเซล ถ้า API พิมล์เกรด SH/CF-4 ก็เเสดงว่าน้ำมันนั่นสามารถใช้กับเครื่องเบนซินได้ในระดับเกรด SH และสามารถใช้กับเครื่องดีเซลได้ตามมาตรฐานเกรดที่ระบุ CF-4 ...

6. Sakda Sri

0
    0
    0
    งี้ PTT Semi Synthetic 10W-40 ก็ใช้ได้ใช่ไหมครับ

7. เหมาะสมมากคับ พวกนี้ถ้าจำไม่ผิด API SM แล้ว เหลือรัปทาน เชฟตังด้วย คุณภาพคุ้มราคามากครับ

8. ถ้าใช้แก็สก็ให้เลือกน้ำมันสำหรับรถแก็ส เพราะราคาจะถูกลง แต่ไม่ได้ถูกเพราะคุณภาพต่ำลงน่ะเหมือนกัน แต่รัฐอุดหนุนเลยเก็บภาษีน้อยลง ..ฉลาดเลือก..

9. เอาอีกนิดครับติดลมมีเรื่องคุยให้ฟังเยอะเลย จะเห็นว่า API จะไม่มีค่าทดสอบการสึกหรอเลย ดังนั้นถ้ามองแบบ API ปตท เอาไปแดก..! แต่ถ้ามองภาพรวมแบบคนมีประสบการณ์ผมเลือก CALTAX havoline ,API SN ,20-50W กระป๋องดำ เหมาะกับเครื่องยนต์เก่าที่มีการรั่งซึมเนื่องจากซีลเสื่ยมสภาพหรือเครื่องหลวมน้ำมันขาดบ่อยๆ เค้าเพิ่มพิมล์น้ำมัน deposit shield ต้านการสึกหรอ .ราคา 480 - 500 บาท.@ big-c.ตัวนี้สามารถใช้ได้ทั้งเครื่องดีเซลในระดับมาตรฐานสูงและเบนซินระดับสูงสุดถึง SN..น้ำมันดี ทดสอบง่ายๆเอานิ้วดีดที่กระป๋องแบบ 5 ลิตร เสียงมันจะใสเหมือนดีดเหล็ก..มันเป็นแรงต้านจากฟิมล์น้ำมัน น้ำมันคุณภาพต่ำเสียงจะเป๊กๆไปลองดีดเทียบเสียงกันดูน่ะครับ..ตลกแต่จริง ตัวนี้จัดว่าเสียงใส "คุ้มค่ากับราคามากเช่นกัน"

10. Au Innovator

Au Innovator Guest

0
    0
    0
    ของ ปตท วิ่งหมื่อโล NGV/LPG กระป๋องสีน้ำเงิน ราคา 430-450 บาท แล้วแต่อารมณ์ร้านที่มันขาย ไปที่ไร ขึ้นๆลงๆตลอด ใช้จริงวิ่งสัก หกพันโลมันก็เริ่มหนืดแล้วครับ แต่ใช้ดีเหมือนกัน

11. ผมใช้ Castrol EDGE Full Synthetic 0W-40 อยู่

12. kittitat.suthanuson เอาเงินไว้ซ่อมเครื่องดีกว่า หลายครั้งก็หลายพัน ไม่คุ้ม ไม่เหมาะ

13. Bond Comsquare

Bond Comsquare Guest

0
    0
    0
    ลองอ่านไฟล์ที่หน้าวอลล์ของคลับเราดูสิครับ เคยจัดทำและโหลดไว้แล้ว.... มีหลายๆเรื่องที่น่าสนใจทีเดียว

กลับ มาใช้ ptt เช่นเดิมแล้ว 450 บาท สบายใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้