D.I.Y air Duct (แผ่นบังหม้อน้ำ) หน้าห้องเครื่องครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย 3PAC, 16 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3PAC

3PAC New Member Member

8
    0
    0
    air Duct จะบังคับลมที่มาปะทะหน้ารถให้ลมเป่าหม้อน้ำใด้เต็มที่ลดอุณหภูมิหม้อน้ำได้ดีครับ
    ไม่ยากครับ อุปกรณ์มีดังนี้ครับ
    1.แผ่นอลูมิเนียมหนาปร ะ มาณ1-1.5m.m.(ถ้าไม่มีใช้แผ่นเหล็กซิ้งค์บางๆก็ได้ครับ)
    2.กระดาษแข็งทำแบบ
    3.เลื่อย,ตะไบ,สว่าน,สำหรับตกแต่ง

เริ่มจากนำกระดาษแข็งมาทำแบบก่อนครับ ในรูปเป็นนิสสัน a31ครับเจาะเว้าส่วนที่จะติดเวลาเราปิดฝากระโปรง แล้วนำแบบไปทาบกับแผ่นโลหะตัดตามแบบ แล้วพับหลบฝากระโปรงถ้าเป็นอลูมิเนียมจะพับง่ายกว่าเหล็กครับ แล้วจะพับแบบไหนขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นก็ออกแบบกันตามใจเลยครับ
    หลังจากได้ชิ้นงานแล้วเราก็ต้องเจาะเว้าส่วนต่างๆ ด้วยสว่านตะไบแต่งให้เรียบร้อย แล้วนำไปลองว่าพอดีหรือเปล่าลองปิดฝากระโปรงด้วยนะครับ ยึดด้วยน็อตหรือกาว 3M ก็เป็นอันเสร็จสมบรูณ์ในรูปผมนำไปหุ้มลายcabon(ขออภัยถ้าเนื้อหาไม่สมบรูณ์กระทู้แรกครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2007
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แจ่มมากๆๆๆๆ

3. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    เยี่ยมมากคับ สวยด้วย เอ่อ ผมสงสังว่าแล้วทิศทางลมมานจาปายยังไงอ่ะคับ

4. chiwawa

chiwawa New Member Member

25
    0
    0
    อืมม์....น่าสนใจคับท่าน...แจ่มคับ :D

5. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ทำออกมาดูสวยดีครับ แล้วก็มีประโยชน์ด้วย

6. Vtec 93

Vtec 93 New Member Member

3
    0
    0
    :):)อยากเห็นๆคนไทยฝีมือระดับโลกเอาใจช่วย:):)

7. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    เข้าท่าแหะ

8. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    ไปซื้อแผ่นอลูมิเนียมที่ไหนอ่ะ

9. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    แหล่มๆๆๆ

10. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    นั่นสิแผ่นอลูมิเนียมซื้อที่ไหนอะ

11. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    ดูดีครับ

12. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    สวยงาม จัดไปครับ

13. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    เวริ์ก

14. Nach Tonic

Nach Tonic New Member Member

100
    3
    0
    คิดตั้งนานแล้วแต่ไม่มีต้นแบบ คราวนี้แหละได้ทำซะที

15. 3PAC

3PAC New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณครับที่เพื่อนๆสนใจ ส่วนเรื่องแผ่นอลูมิเนียมนั้นก็หาซื้อยากพอสมควร แต่ที่ผมซื้อคืนร้านที่ทำพวกรางรินน้ำหลังคาและพวกตัวดูดอากาศหลังคาโรงงานครับ ขอแบ่งซื้อเศษเอาครับ ลองหาดู

16. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เยี่ยมครับ..

17. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    ไอเดียบรรเจิดคับ

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    สวย

19. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    :D หาซื้อเเผ่นอลูมิเนียมยาก เดี๋ยวได้ใช้ฟิวเจอร์บอร์ด(มหัศจรรย์):Dอีกซะเลย อิอิ:D

20. kukkik

kukkik New Member Member

19
    0
    0
    อื๊ยยยยยยยยยยย......มันเจ๋งมากๆเล๊ย
    เด๋วทำมั่ง แล้วจะถ่ายมาให้ดู.....เอาสีส้ม ORT เลย

21. audiii

audiii New Member Member

3
    0
    0
    โห.....เคลือบเคฟล่าห์ด้วย..
    หลายตังนะนี่....:D

22. nut26

nut26 New Member Member

106
    2
    0
    เยี่ยมมากคับ สวยด้วย เอ่อ ผมสงสังว่าแล้วทิศทางลมมานจาปายยังไง

23. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดน่าจะทำง่ายนะ

24. Jae-Progressive

Jae-Progressive New Member Member

306
    19
    0
    สวยดีครับ ต้องไปหาเวลาทำบ้างแระ........

25. Aon_CK4

Aon_CK4 New Member Member

5
    0
    0
    มาดูของผมกันมั่งคร๊าบ.........พี่น้อง

ก่อนอื่น ก็ไม่มีอะไรครับ พอดีไปเห็นของ อีโวเข้า ลองหาข้อมูลดู โอ้ราคาแพงโครต แต่ประโยชน์มันก็มีเยอะดี ก็เลยนึกหนุกๆ ลอง DIY มันเองดูเลยละกันว่ามานจะเป็นยังงัย

อุปกรณ์
    1. แผ่นแสตนเลสบางประมาณ 0.3 มม. หรือ แผ่นอลูมิเนียม
    2. กรรไกรตัดเหล็ก
    3. ตะไบ
    4. สวาท เอ้ยไม่ใช่ สว่าน ครับ
    5. กระดาษทรายละเอียด
    6. ครีมขัดมัน
    7. กระดาษแข็ง

มาเริ่มกันเลยละกันนะครับ.........ขำๆนะ
    ขั้นตอนแรก ก็ทำแบบขึ้นมาก่อนโดยใช้กระดาษแข็งนะครับ

ขั้นตอนต่อไป ก็เอาแบบกระดาษที่ได้ มาทาบลากเส้นตามแบบ กับแผ่นสแตนเลสที่เตรียมไว้

จากนั้นก็ทำการตัดสแตนเลสตามแบบเลยครับ (สแตนเลสอผ่นบางๆ จะตัดง่ายมากครับ )

แล้วก็ทำการดัดตามใจปราถนา ตามความต้องการของตัวเอง....ไปกันใหญ่แล้ว....ตามแบบที่วางไว้นะครับ นี่ถ้ามีเครื่องดัดดีๆ จะเนียนกว่านี้อีกเยอะเลยครับ

อย่าลืมเอาตะไบลบเหลี่ยม ลบคมซะหน่อยนะครับ เด๋วมันจะบาดเอาได้

สุดท้ายก็นำไปลองติดตั้งกะรถดู แล้วก็ทำการปรับแต่งให้มันเข้ารูปเข้ามุม ตามอัธยาศัยเลยครับ

ก็เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ กับ Radiator Cooling Plate แบบ อีโวลูชั่น ใน แบบของเราเอง
    เด๋วจะไปหาสติกเกอร์สำนักแต่งมาติดให้มันดูขลังๆ ซักหน่อย ถึงมันจะไม่สวยเนียนเหมือนของนอก ของแท้ แต่มันเป็นฝีมือเราเองนะครับ ภูมิใจน่ะ

อ๊ะๆ ไม่สวงนลิขสิทธิ์นะครับ ขอให้สมาชิกมีความสุขกับกิจกรรม Do It Your self (DIY) ครับ

26. game 4G63

game 4G63 New Member Member

20
    0
    0
    สวยคับ เด๋วจาลองทำดูมั่งอ่ะ...

27. มวกเหล็ก

มวกเหล็ก New Member Member

8
    0
    0
    จากที่ดูหมายถึงใส่ฝาปิดช่องว่างระหว่างหม้อน้ำและแอร์ไม่ให้มีใช่ไหมครับ โดยให้ลมจากภายนอกผ่านไปเลย ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด ปกติเราปิดฝากระโปงรถ ลมก็ออกช่องที่ผมว่าไม่ได้อยู่แล้วหรือได้ก็น้อยมาก หรือเปล่าครับ

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มจังครับ

29. dorame

dorame New Member Member

29
    3
    0
  30. ICE MAN

ICE MAN New Member Member

222
    3
    0
    ภูมิใจฝีมือคนไทย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้