D.I.Y ทำสีฝาครอบวาวล์ จ๊า

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย AekAE110, 15 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อิอิ วันว่างของ AekAE110 อยู่ไม่เป็นสุด หาเรื่องจนได้ เฮ้อออออออ

ทำสีฝาครอบวาวล์ครับผม อิอิ ลองดูน่ะครับ อุปกรณ์ที่ต้องใช้

1.สี ไพเล็ค K8 สีฟ้าแก้ว 1กาป๋อง
    2 สี 232/B silver คือสีบรอนซ์ครับเลือกที่เป็นเกกล็ดเยอะๆอะครับ อันที่ผมซื้อเกล็ดน้อย อันเกล็ดเยอะๆๆหาไม่ได้แล้ว
    3.น้ำมันเบนซิน
    4.แปรง + ผงซักฝอก + กระดาษ ทรายไม่ต้องหยาบมาก
    5.ผ้า ไว้เช็ดครับ

เริ่มเลย เอากระดาษทรายขัดๆๆ โดยรอบ แล้วชำระล้างให้สะอาดล้างซัก 2-3 ครั้งน่ะครับ เอาให้เกลี้ยงเลย

NHUM-YAI-JAI-DEE ถูกใจสิ่งนี้
  2. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48

3. AekAE110

2,223
    25
    48
    เอากระดาษกามหรือ กระดาษหนังสือพิมพ์ น่ะครับ จุกๆๆไปในบริเวณที่ไม่อยากให้ถูกสี แล้วก็ เอาน้ำมันเบนซินเช็ดให้ทั่วๆๆ น่ะครับ ห้ามมิให้มีคราวน้ำมันเครื่องอยู่เลย เพราะมันจะพ่นไม่ติด พอเช็ดเสร็จ ก็ เริ่มพ่นกันเลย อิอิ บางๆก่อนน๊า รอให้แห้ง แล้วค่อย พ่นอีกรอบ 2รอบพอครับ

4. AekAE110

2,223
    25
    48
    เวลาพ่นสีเนี่ย ควร พ่นในซอกก่อนน่ะครับ ((พี่ใหม่ carper เคยบอกใน V - MAX )) หลังจากรอจนปแห้งดีแล้วก็ เริ่มลงสี K8 ครับผม พ่นในซอกก่อนเลย แล้วก็ ทิ้งไว้ พอแห้งก็พ่นใหม่อีกรอบครับ ใครต้องการ เข้าก็พ่นหลายรอบหน่อย ใครต้องการอ่อนๆก็ไม่ต้องพ่นมากน่ะครับ

5. AekAE110

2,223
    25
    48
    อ่าก็เป็นอันเสร็จสิ้น DIY ในครั้งนี่น่ะครับ เหอๆๆ สีมันแป๊นดีจริงๆ เหอๆ ก็รองดูน่ะครับ อาจจะช่วยให้ใครๆหลายคนมีอะไรใหม่ๆในรถตัวเอง ขึ้นมาบ้าง เหอๆ ไปล่ะครับ เดี๋ยวไว้มาอะไรจะเอามาฝากอีก น๊า

จาก ...... D.I.Y BY AekAE110 จ๊า

อ๋อ ลืมไปครับ การถอดฝาวาวล์ จะมีน๊อตยึดฝาวาวล์ 4 ตัวน่ะครับผม แล้วก็จะมีน๊อตที่ยึดตัวครอบสาย ไดชาด อะครับ อี 2 ตัว พอถอดน๊อด ออกหมดแล้ว ก็ ถอดสาย ไอน้ำมันทั้ง 2 เส้น ดึงปลั๊ก หัว เทียน ออกให้หมดน่ะครับ แล้วเอามือจับตรงฝาปิดน้ำมันเครื่องแล้ว ค่อยๆ โยกๆ ดึงๆ ขึ้นมา ทำเบาๆ น่ะครับผม เป้นอันว่าถอดได้ เวลาใส่ก็ทำ เหมือนเดิมอะครับผม อิอิ

6. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    แจ่มจัง แต่ถ้า ร้อน ๆ สีมัน จะลอก บ่?

7. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    น่าสนใจครับ กะลังเบื่อห้องเครื่องรถตัวเองอยู่เลย มันจืดๆ เอ้อ ว่าแต่ฝาครอบวาล์วเนี่ย มันไม่มีปะเก็นเหรอครับ ถอดใส่ได้เลยเหรอ ต้องทากาวปะเก็นหรือรองปะเก็นด้วยหรือเปล่าครับเนี่ย

8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ประเก็นฝาครอบวาล์วมีครับ ส่วนมากเป็นยางที่ออกแบบมาให้ใส่ได้พอดีๆ ส่วนกาวทาประเก็น
    ใช้ทาบางตามส่วนเว้าส่วนโค้งก็พอครับ เพราะเวลาใส่ฝาครอบวาล์วเข้าไปมันจะกดยางให้แนบ
    สนิทเองครับ แต่ถ้ายางสภาพเก่ามาก มีคราบน้ำมันเลอะเทอะ เปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับ ไหนๆก็ถอด
    ออกมาแล้ว ส่วนใหญ่รถในบ้านเราไม่แพงหรอกครับ ไม่กี่ร้อย แต่ให้ดีควรเช็คของก่อนนะครับว่า
    มีขายหรือเปล่า เพราะผมเคยถอดมาพ่นสีเองแล้ว จะเปลี่ยนยางฝาครอบวาล์วแล้วหาของไม่ได้
    ที่ศูนย์ยังไม่มีขายเลยให้ เครื่อง 4G63 ซีเดียตัว 2000 CC ใช้แทนเครื่องอีโว4 ได้แต่มันไม่มี
    ขาย เลยต้องใช้ของเก่าอาศัยทากาวประเก็นมากหน่อย ง่ะ :(

9. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ของผม...เหลือง อ๋อยเลย จริงๆๆแล้ว เวลาเราถอดฝาครอบวาวล์ออก ควรที่จะเปลี่ยนปะเก็นใหม่ไปเลยครับ เพราะมันเสือมสภาพแล้ว เวลาเราถอดออก..ทำใประเก็นมันเปลี่ยนรูปไปบ้าง ถ้าใส่เข้าไปอีก..มันจะไม่แนบสนิท ทำให้อาจมีน้ำมันเครื่องเล็ดรอดออกมาได้ครับ..:eek:

10. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    โห......เหลืองได้ใจจริงๆครับ
    อยากลองทำบ้าง เพราะของเดิม เคลอะสุดๆแล้ว

11. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    แจ่มคับ..

12. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    สวยดีคับ

13. ak_aek

ak_aek New Member Member

112
    1
    0
    แจ่มจริงๆ ครับ

14. Samurai Naoto

Samurai Naoto New Member Member

82
    3
    0
    สวยครับ....สร้างสรรค์ดี

15. AekAE110

2,223
    25
    48
    ตอนแรกว่าจะทำสีเหลืองเหมือนกะนครับ แต่อย่างลอง สีฟ้า คัสโค่ดู เหอๆๆ ขอบคุณ ที่เพื่อนๆพี่ๆ ชอบกันน่ะครับ :D :D :D

16. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    น่าสนใจครับ ... แต่สีเกล็ดนี่มันกระป๋องเท่าไหร่เหรอครับ

17. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    สีฟ้า cusco ถ้าจะเอาเหมือนๆ ลองดูยี่ห้อ ไพแลค ก็ได้ครับ ผมจำไม่ได้ว่ารหัสอะไร
    แต่ถ้าคุณไปร้านขายสี ก็รองถามๆ เขาดูว่าจะพ่นสีฟ้า อโนไดซ์ ต้องใช้สีอะไรบ้าง ถ้า
    จำไม่ผิดผมไปดูที่ Homepro เขาจะมีตารางเทียบสีให้ดู ว่าถ้าต้องการสีนี้ต้องพ่นสี
    อะไรลองพื้นก่อน ถ้าจำไม่ผิด ฟ้า Cusco ต้องพ่นสีบรอนซ์รองพื้น แล้วตามด้วยสีฟ้า
    อ่ะครับ ลองดูครับ อ๋อ ราคาถ้าร้านข้างนอกประมาณ 70 ครับ แต่ถ้าใน Homepro
    ประมาณ 80 นิดๆ แต่มีให้เลือกเยอะแยะเลย

18. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    ต้องรองพื้นก่อนเป่าครับเคยซื้อสีฟ้ามาพ่นแล้วไม่ค่อยได้สีครับ

19. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    เยี่ยมครับ

20. AekAE110

2,223
    25
    48

ใช่เลยครับ อย่างที่พี่เค้าบอกเลย ส่วน ราคาสีผม ซื้อ 65 คร๊าบผม

ปล. สีที่เป้นเกล็ด เลือกสีบรอนซ์อะครับ มันจะมีหลายเบอร์ มีเกล็ดมากเกล็ดน้อยอะครับ :D :D :D

21. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    อยากทำบ้าง แต่SRน่าจะลื้อยาก

22. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เด่วต้องจัดการของตัวเองบางละ

23. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    แจ่มครับ

24. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    สวยดีครับ

25. On the Road

On the Road New Member Moderator

12
    0
    0
  26. ^^^aum_kung^^^

^^^aum_kung^^^ New Member Member

11
    0
    0
    สวยมากครับน่าเอาไปทำมากกก

27. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ใช้สีรองพื้นหน่อยก็ดีครับ..จะได้ไม่ลอกง่าย.. ส่วนสีบางสีต้องดูตามแค็ตตาล็อกสีให้ดีๆๆนะครับ...เพราะบางสีจะต้องรองพื้นสีใก้ลเคียงก่อน.. จะได้สีตามต้องการครับ ถ้าเป็นสีที่ออกใสๆๆหน่อยควรรองพื้นด้วยสีขาวก่อนครับ สีจะได้สดใส..แจ่ม อย่างสีเหลืองของผมครับ รองพื้นด้วยสีรองพื้นเทา ตามด้วยสีขาว แล้วสีเหลือง ตบตูดด้วยน้ำเปล่า เฮ้ย..ไม่ใช่ ตบตูดด้วย แลคเกอร์ครับ.. แจ่มเลย

28. golfy_hi

golfy_hi New Member Member

14
    0
    0
    ไม่ได้การแล้ว ต้องทำมั่งอิอิ

29. jotgy

jotgy Member Member

37
    0
    6
    ทำไม่ได้ ไม่รู้จะทำตรงไหนอ่ะ ทำใจครับ

30. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ยอด เยี่ยม ไป เลย

นาย เอก

แบบ นี้ ต้อง สนับสนุน

+ ไป

อิ อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้