REVIEW :: HONDA ACCESS :: Parking Pole - Installation

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 26 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    REVIEW :: HONDA ACCESS :: Parking Pole - Installation

สำหรับชิ้นนี้เป็นโปรเจค ข้ามปีกันเลยทีเดี่ยวคับ ผมได้ของมานานมากแล้วแต่ก็ยังไม่ได้มีโอกาสที่จะได้ใส่หรือติดตั้งใช้งาน พอจะทำเองก็ไม่มีประสบการณ์อีก เลยงานนี้ต้องไปกวนนายช่างยุ่ยให้ช่วยจัดการให้ ก็เลยนัดเจอกันที่บ้านนายช่าง เพื่อติดตั้งเจ้าเสาโพล กันล่ะครับ ขึ้นตอนการติดตั้งก็จะมี Step ดังนี้เลยครับ

1. ถอดกันชนหน้า
    2. ถ้าตำแหน่งที่กันชนหน้าเพื่อเจาะใส่เสาโพล ปกติแล้วกันชนจะมี Mark มาให้อยู่แล้วสามารถเจาะและติดตั้งได้เลย
    3. เก็บรายละเอียดของตำแหน่งที่เจาะ
    4. ใส่เสาโพลเข้าที่และล๊อคเข้าตำแหน่ง
    5. เดินสายไฟให้เรียบร้อย
    6. ทดสอบการใช้งาน

Operation การทำงานของเสาโพล ปกติแล้วถ้ากอดสวิทช์ เปิดการทำงานไว้ ตัวเสาโพลจะชูขึ้นทุกครั้งที่บิดกุญแจที่คอพวงมาลัย และเมือเคลือนถึงตำแหน่งสูงสุด ก็จะมีแสงขึ้นที่ปลายด้านบน และเมื่อกรณีที่บิดสวิทช์กุญแจ ดับเครื่อง ตัวเสาโพลก็จะเคลือนที่ลงมาเก็บตามปกติ นี้คือการทำงานปกติของมันนะครับ

สำหรับการติดตั้งในครั้งนี้ เรียกได้ว่าได้ของมาครบถ้วนกันเลยทีเดี่ยวเดินสายเสียบปลั๊กแล้วก็ จบเลย ไม่ได้ มีการ Modify อะไรกันให้มากเรื่อง แต่ว่าเนืองจากที่ชุดที่ได้มาเป็นของ Stream ดังนั้นในส่วนของ ฐานล๊อค ตัว เสาโพลที่กันชนจึงไม่สามารถยึดได้ ก็เลยได้ใช้เหล็กรู ยึดกันไว้ให้เข้าที ก็ทำงานได้ปกติดีล่ะครับไม่มีปัญหาแต่อย่างใด แต่สิ่งที่สำคัญก็คือ ตัวส่วนที่ใช้ครอบตรงกันชนนี้แหละครับ ถ้าหากไม่ได้ตรงรุ่นหรือแบบพอดีมาละก้องานเข้าเหมือนกันเพราะว่าต้อง Modify กันอีกครับแต่ถ้าเอาให้แน่นอน ก็หาให้พอดีๆ มานะครับ งานนี้ผมได้ นายปุ้ย ช่วยหาฝาครอบตรงรุ่นมาให้เลยสบายใจได้ว่า ใส่ได้พอดีเลยครับ

โฉมหน้าก่อนมีเสาโพล

ชุดของมาครบๆ

ถอดกันชนหลุดออกมากองไว้เรียบร้อย

ไอ้คู่นี้แหละสำคัญมากถ้าได้มาไม่ตรงงานเข้า

โป้เลย ไม่ได้ใส่กันชนหน้า

สว่านเจาะกันเข้าไป

ตะไบซะให้เข็ด

จัดท่าให้ดีแล้วเสียบ

เรียบร้อยเสร็จเลย

ของหาตำแหน่งให้เรียบร้อย จัดให้พอดีแล้วก็ Lock

เรียบรอยสำหรับตำแหน่งเสาโพล

จัดการสายไฟอีกนิดหน่อย

มาครบๆ ปลั๊กยังเรียบร้อย

ติดตั้งเหล็กรู เข้าทีเก็บงานอีกนิดๆ หน่อยๆ

และแล้วก็เสร็จเรียบร้อย เดี่ยวผมมาเก็บรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ อีกที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้