ขับรถมาดีดี เกียร์หาย เข้าเกียร์ได้ปกติแต่รถไม่วิ่งครับมีแต่รอบ ช่วยทีคร๊าบบบ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย @Musachi, 30 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. @Musachi

@Musachi New Member Member

40
    1
    0
    ขับรถมาดีดี เข้าเกียร์ปกติแต่รถไม่วิ่ง B 16 A M/T LSD เครียดเลยครับ ขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ

หนักหนาสาหัสมากไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2012
  2. MaShiMoRo999

MaShiMoRo999 New Member Member

47
    0
    0
    ขอ ความรู้ ด้วยคน

3. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ครัชหรือป่าวครับ. อาจจะหมด สายครัชอาจจะขาด น้ำมันเกียร์ใจเย็นๆครับลองไล่ดูเอาใจช่วยไม่ให้หนักครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อาการน่าจะต้องรื้อเกียร์ลงมาดูอ่ะครับ หรือไม่งั้นก็เพลาขับ

อาการเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ มีเสียงอะไรดังมั้ย เข้าเกียร์ไหนก็ไม่ได้เรยหรือเปล่า

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:36:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:35:50 ----------

อาการน่าจะต้องรื้อเกียร์ลงมาดูอ่ะครับ หรือไม่งั้นก็เพลาขับ

อาการเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ มีเสียงอะไรดังมั้ย เข้าเกียร์ไหนก็ไม่ได้เรยหรือเปล่า

5. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    สงสัยครัชจะไป ยังไงลองลื้อดูก่อน

6. @Musachi

40
    1
    0
    อาการคืองี้ครับ สองสามวันที่ผ่านมามีอาการออกตัวแล้วไม่พุ่งเหมือนเลียๆครัชไปครับ พอมาวันที่เป็นรถติดไฟแดงครับ

ก้อออกตัวไปแรงหน่อยครับ แล้วก็เหมือนเดิมเหมือนเลียๆครัชออกไม่พุ่งครับ พอสับเกียร์ 2 ปล่อยครัชเหยียบคันเร่ง

ก็มีแต่รอบครับรถไม่วิ่ง แล้วก็เลยเข้าข้างทางครับจอดเครื่องยังติดอยู่ เหยียบครัชเข้าเกียร์ได้แต่รถไม่ไปครับ เข้าได้ทุกเกียร์ครับ

ก็เลยลงมาดูที่ใต้ท้องรถไฟฉายส่องเพื่อดูเพลาว่าหลุดไหม ปรากฎว่าไม่มีอะไรผิดปกตินอกจากเหมือนมีน้ำมันเย้มๆ ใต้เครื่อง

แต่ไม่ทราบน้ำมันอะไรครับ เลยนึกไปว่าเพิ่งเปลี่ยนหม้อลมเบรคอาจเป็นเพราะช่างทำหกหรือเปล่า สุดท้ายลากกลับบ้านครับ

ตอนลากกลับก็ติดเครื่องครับเหมือนมีเสียงแต๊กๆเบาๆมากๆ แล้วก็หายไปครับขณะลาก ยังไม่ได้ไปอู่เพื่อรื้อดูครับ เลยมา

ขอสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ดูก่อนครับว่าอาการแบบนี้น่าจะมาจากสาเหตุใดครับ ช่วยกันวิเคราะห์นะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ช่วยวิเคราะห์เพื่อเตรียมซ่อม ( เพื่อไม่เป็นมาก ) ถ้าเป็นที่ครัชสอบถามเพิ่มนิดนะครับว่าอัดผ้าใหม่

หรือเปลี่ยนครัชซิ่งนิดๆใส่อันใหนดีกว่ากันครับ ช่วยหน่อยนะครับ

7. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับผมใช้ของ TNS CLUTCH เป็นกึ่งทองแดง ทรงเดิมแต่ B16A ใช้ทองแดง 3 แฉกก็ได้ครับ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อาการก่อนหน้า คล้ายกับพวก ครัชหมด ครัชลื่นเรยครับ

น่าจะยกเกียร์มาดูครัชก่อน อ่ะครับ ไม่หมด ก็ลื่นอ่ะครับ ถ้าแค่ลื่น แล้วผ้ายังเหลืออยู่ ก็น่าจะให้ช่างปรับระยะครัชเพื่อให้ใช้ต่อได้ครับฟ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:38:40 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:38:36 ----------

อาการก่อนหน้า คล้ายกับพวก ครัชหมด ครัชลื่นเรยครับ

น่าจะยกเกียร์มาดูครัชก่อน อ่ะครับ ไม่หมด ก็ลื่นอ่ะครับ ถ้าแค่ลื่น แล้วผ้ายังเหลืออยู่ ก็น่าจะให้ช่างปรับระยะครัชเพื่อให้ใช้ต่อได้ครับฟ

9. @Musachi

40
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆครับ ทราบสาเหุแล้วครับ พอดีไปรวจสอบที่ปั๊มครัชแล้วมองไปเห็นพอดีปรากฎว่าเพลาหลุดครับ หัวเพลาในติดกับเกียร์ ออกมาประมาณ 2 เซนครับ

10. Pacavato

Pacavato New Member Member

29
    0
    0
    โดนค่าเสียหายไปเท่าไหร่อ่ะ

11. @Musachi

40
    1
    0
    1500 ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้