ซื้อไฟซีนอนมาติดตั้งเพิ่ม แต่ประกันไม่ยอมคุ้มครองให้

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 23 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมซื้อไฟซีนอนของฟิลลิปมาติดตั้งเพิ่ม ราคา 15,000.- / ไฟ Daylight 4,900.- /หลอดไฟหรี่ LED 1,200.-
    แต่ประกันแจ้งมาว่า คุ้มครองชุดไฟ LED ไม่เกิน 4,000 บาท อย่างอื่นไม่คุ้มครอง
    ผมเยถามกลับว่า ทำไมไฟซีนอนถึงไม่คุ้มครอง พนักงานฝ่ายเคลมแจ้งว่า ไฟซีนอนมีอายุการใช้งานของมัน ขนาดบริษัทที่ขาย เขายังรับประกันแค่ปีเดียวเองพี่
    ทางบริษัทเลยไม่คุ้มคร้อง ผมก็เลยงงกับคำตอบที่ได้
    และถ้าผมเปลี่ยนบริษัทประกัน พวกไฟซีนอนที่ติดมาอยู่แล้วเนี่ย บริษัทมันจะคุ้มครองให้ไหมครับ หรือว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาตามที่โรงงานให้มาครับ
    เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    เป็นประกันประเภท 1 ใช่มั้ยครับ
    หากเปลี่ยนบริษัทประกัน สามารถทำได้ครับ
    ก็ควรจะแจ้งอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติมไว้ด้วยครับ และเก็บใบเสร็จเป็นหลักฐาน
    แล้วแจ้งมูลค่าของของที่เราไปติดมากับพนักงานที่มาตรวจสภาพรถ หรือตัวแทน ให้เค้าเพิ่มการคุ้มครองไปด้วยครับ

พวกไฟ LED ซีนอน หากเสียหายจากอุบัติเหตุ แล้วเราได้แจ้งเพิ่มของ และเพิ่มเบี้ยคุ้มครองไว้ ตามมูลค่า จะเคลมได้เต็ม 100 %
    ของแต่งอื่นๆก็เช่นกันครับ แต่ถ้าเป็นลักษณะของนำเข้าหายาก ก็สามารถตั้งเบิกกับประกัน แล้วไปหาซื้อเองได้ครับ

แต่ถ้าหากไฟซีนอนโรงงานที่ติดตั้งมาแต่แรก ก็ไม่ต้องแจ้งเพิ่ม หากเสียหายจากอุบัติเหตุ บริษัทประกันภัยต้องจ่ายเต็ม 100 ครับ จะมาอ้างเป็นของเสื่อมสภาพไม่ได้

สงสัยโทรถามได้ครับ ไม่ต้องทำประกันกับผมก็ยินดีให้คำปรึกษาครับ 0814444362

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    มันคนละเรื่องกับการรับประกันคุณภาพของสินค้า จากโรงงานหรือปล่าวครับ

นี่เราทำประกันอุบัติเหตุนี่นา ถ้าซีนอลเสีย ก็ไม่เกี่ยวกับประกันอุบัติเหตุอยู่แล้วนิครับ ??

พี่ประกันที่คุณ I'm Designer ติดต่อเค้าอาจจะสับสนหรือปล่าวครับ 555

4. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมส่งสำเนาใบเสร็จทุกอย่างไปให้ประกันหมดแล้วว่า ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ เพราะตัวใบเสร็จระบุมาเรียบร้อยว่าซื้อที่ห้างเซ็นทรัล
    แต่ประกันเขาให้เหตุผลว่า ไฟซีนอนมีอายุของมัน คือ 36,000 ชั่วโมง เพราะฉะนั้น เลยไม่คุ้มครองให้ ซึ่งผมก็งงอยู่เหมือนกัน ซึ่งผมถามว่า ถ้ารถผมเกิดอุบัติเหตุล่ะ
    ทางประกันจะรับผิดชอบๆฟซีนอนหรือป่าว ประกันแจ้งว่า ไม่รับผิดชอบ แต่จะเปลียนของเดิมโรงงานให้แทน
    ไม่รู้ว่าจะพูดกับเขายังไงแล้ว ใครมีวิธีบ้างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้