ใส่เบรค H 22 A 4/114.3 ล้อ 15 แล้ว วิ่งมีเสียงเหมือนอะไรสีกัน ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย JACKY_64, 30 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JACKY_64

JACKY_64 New Member Member

20
    0
    0
    ผมใส่เบรค H 22 a เสร็จแล้ว วิ่งไปมีเสียงเหมือนอะไรสีกันเลยครับ แต่พอวิ่งไปบางทีก้อหาย ใครเคยเป็นพอทราบสาเหตุไหมครับ หรือว่าเป็นเสียงที่กันฝุ่น หรือจะเป็นเพราะเสียงผ้าเบรค(ใช้ผ้าเบรคที่ติดมาครับ) หรือจะเป็นปาดไม่พอแต่จอดหมุนล้อก้อไม่ติดครับ ถ้าเป็นที่กันฝุ่นเอาออกได้ไหมครับแล้วมีผลไหมครับ เครียดครับเครียด แล้วเวลาเบรคเบาๆสุดเท้าครับจะกึ๊ดๆๆที่เท้าครับ

2. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ลองดัดๆ แผ่นบังฝุ่นดูครับ

ให้ดียก แม่แรงถอดล้อแล้วลองหมุดดุเลยครับ จะชัดเจน

3. JACKY_64

20
    0
    0
    ลองหมุนแล้วครับพี่ ไม่ติดอาไรเลย แล้วก้อไม่มีเสียงด้วยครับ แต่พอขับสักแปปไปก้อจะมีครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่มีทางอื่น นอกจากหมุนล้อ แล้วพยายามดูว่าอะไรเสียดสีกัน
    อาจจะต้องยกรถติดเครื่องแล้วเลียเบรค แล้วให้คนช่วยดูน่ะครับ

5. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ลองสังเกตุดูว่ามีอะไรใกล้กันที่พอจะเสียดสีกันได้ ที่ยกล้อขึ้นแล้วไม่ดัง คงเพราะมันไม่มีน้ำหนักกดทับ

เลยไม่รู้ว่ามีชิ้นส่วนไหนแตะกัน

6. ขอบคุณมากๆครับทุกความคิด เห็น ช่วยกันวิเคราะต่อด้วยนะครับเด๋ววันอาทิตนี้จะไปหาสาเหตุให้ได้ครับ

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เวลาเบรคแล้วเสียงเงียบป่ะครับ

8. JACKY_64

20
    0
    0
    มีคับ เมื่อสักครู่ขับกลับบ้าน สังเกตุนะคับเวลารถทิ้งน้ำหนักจะดังครับ เวลาเบรคก้อจะดังยาว แต่ถ้าขับเบาๆปกติๆจะเงียบครับ เข้าโค้งดัง

9. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ผมว่าเปลี่ยนผ้าเบรค, เจียร์จาน, แล้วก็สั่งชุดซ่อมมาเปลี่ยนพวกลูกยางในคาลิปเปอร์ก็น่าจะหายนะครับ

ผ้าเบรคมันก็เก่าแล้ว ส่วนชุดซ่อมนี่ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนหรือยัง

ผมก็เคยเป็นกับเบรคที่ติดมากับเครื่องตัวใหม่ครับ

ตอนนั้นเลยถอดทิ้ง ใส่ของ H22 เปลี่ยนผ้าเบรค ลูกยางใหม่หมด เสียงเงียบกริบ....

ลงทุนทีเดียวเยอะหน่อย ดีกว่าเสียวบ่อยๆนะครับผม (อย่าคิดลึก)

10. JACKY_64

20
    0
    0
    ขอบพระคุณพี่ๆ มากครับ ไปทำมาแล้วครับ ปรากฎว่าถอดออกมาจะเห็นรอยสีกันของแผ่นกันฝุ่นครับเพราะใช้งานมา 1 วัน แต่อาการเบรคสู้เท้าเวลาเบรคเบา(เวลารถติด)ยังไม่หายครับ เจียรจานแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับไม่ได้ใส่ฮับที่ล้อหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากๆครับ

11. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0

เบรกแล้วสู้เท้า..อาจจะๆน๊ะครับ..เป็นที่จานเบรกไม่อยู่กลางคาลิปเปอร์

สาเหตุเพราะเจียร์หูยึดคาลิปเปอร์น้อยไป

12. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    เก็บความรู้หน่อย..

13. JACKY_64

20
    0
    0
    หาสาเหตุได้แล้วครับ จากการที่เปลี่ยนหัวเพลาครับทางร้านเอาของไม่ตรงรุ่น เอบีเอส มาใส่ให้ครับ (ถอดแหวนเฟืองไปใส่หัวเพลาใหม่) ทำให้การอ่านของเอบีเอสเกิดการผิดพลาดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้